Tập Lái
25/7/22
26
57
13
23
Đó đó bác nói đúng cái chỗ mình cũng ghét cay đắng.
Phí đậu xe, phí quản lý cao.
Bữa mình tính ra trung bình 3 triệu/tháng cho căn 2PN hay gọi từ "cao cấp", thì 50 năm tổng tiền là 1,8 tỏi.
Nói không phải nổ chứ có lẽ con số đó bằng với giá thành căn hộ của các bố xây luôn (tính cho trượt giá 50 năm luôn).
3 triệu/tháng là nói nhẹ chứ mấy Vin hay Nova thì phải gần 5 củ tháng.
Hết hồn thật
em thấy đóng phí quản lý là chuyện hợp lý thôi bác
bên Vin nó bao gồm tiện ích trong đó (bơi, tennis,.... nhiều lắm )
thang máy, hành lang, những khu vực công cộng luôn được vệ sinh sạch sẽ, phục vụ cho mình, mình sử dụng thì mình đóng tiền là chuyện bình thường thôi bác ạ

Hạng F
3/10/15
9.738
11.973
113
em thấy đóng phí quản lý là chuyện hợp lý thôi bác
bên Vin nó bao gồm tiện ích trong đó (bơi, tennis,.... nhiều lắm )
thang máy, hành lang, những khu vực công cộng luôn được vệ sinh sạch sẽ, phục vụ cho mình, mình sử dụng thì mình đóng tiền là chuyện bình thường thôi bác ạ
Ừ thôi thì cao quá than tí vậy.
Cũng như bác Tôm Mỳ @Tommyteo nói, phí cao không dành cho những người còn nhiều âu lo như em.
Em chưa sống Vin nổi cần ra mấy chỗ cao ốc giang hồ mà ở thôi thì phí ít

Hạng D
19/7/20
3.141
1.915
113
Ho Chi Minh
Em thì cảm thấy tiền nào của đó thoi ... li highland 29k li starbuck 100k ... khách thich nào thì uống thoi.. co ai ép dau ... ko co bua ăn nao miễn phí ca

• Like
Reactions: nipponvina
Hạng D
6/5/04
2.796
1.895
113
Vietnam
diện tích hầm để xe trong chung cư là tài sản của ai, anh nhỉ?
Đáng buồn là chỗ đậu ce bên Sarica CDT giữu lại cho thuê. 2 tầng hầm của khối đế 1h là rất rộng, chỉ có 120 căn hộ.

mình cho răng việc nhà nước cho chủ đầu tư giữi lại hầm đậu xe để cho thuê là cuẹc kỳ phi lý vì đã tính hết vào chi phí đất và xây bán cho người mua. Đi ngược lại lợi ích của cư dân.
Ngoài ra khả năng gây cháy nổ lớn nhất là nằm ở hầm xe. Nhưng tiền bảo hiểm là từ đơng góp của toàn bộ cư dân.
Cách đơn giản và hợp pháp, hợp tình, hợp lý nhất là coi căn hộ là 1 căn nhà với nhiều sở hữu chủ.

thực tế căn hộ mình đang ở là theo cơ chế này, vì PMh là liên doanh, sau khi xây xong, thời điểm làm giấy tờ họ trả quyền sử dụng đất cho thành phố, thành phố cấp cho cư dân sổ hồng bao gồm cả diện tích đất sở hữu theo tỷ lệ diện tích căn hộ được phân bổ, mỗi nhà 1 chỗ đậu xe hơi và 2 xe gắn máy, diện tích căn hộ.

họ ghi:

diện tích đất phân bổ 48 m2
Diện tích căn hộ 144m2
diện tích chỗ đậu xe 18m2

đây là giấy sở hữu chuẩn nhất.

• Like
Reactions: alibabaxxx2000
Hạng D
6/5/04
2.796
1.895
113
Vietnam
Ừ thôi thì cao quá than tí vậy.
Cũng như bác Tôm Mỳ @Tommyteo nói, phí cao không dành cho những người còn nhiều âu lo như em.
Em chưa sống Vin nổi cần ra mấy chỗ cao ốc giang hồ mà ở thôi thì phí ít
Khi CDT bàn giao cho ban QT ( cư dân bầu lên) thì Ban QT cùng với cư dân luệt kê tất cả các khoản phí phải trả bao gồm Bảo vệ / Vệ sinh / điện nước công cộng / phí bảo hiểm cháy nổ hàng năm / phí quản lý / đổ rác / … sẽ có mức phí hợp lý ai cũng vui vẻ chấp nhận. Còn khi chưa bàn giao, phí quản lý được CDT áp có thưer không hợp lý.

các chi phí khác như bảo trì thanh máy / hệ thống PCCC / hay bất cứ thứ gì không thuộc chi hàng tháng hầu như là phải chi từ quỹ bảo trì. Thường là gửi tiền lấy lãi ngân hàng để chi.

khu mình là chuẩn mực của việc thu chi.
Phí quản lý theo m2 chỉ là 12,500 / m2 bao VAT.

còn quỹ bảo trì còn nguyên 26 tỷ từ khi nhận bàn giao từ PMH. Các khu bên cạnh xài hết số tiền này rồi. Mà không hiểu xài vào đâu. Căn hộ mình được PMh bàn giao từ 2009 đến nay 13 năm, mà quỹ bảo trì vẫn còn nguyên vẹn. Cư dân rất tin tưởng vào sự minh bạch của ban QT

mình là phó ban QT phụ trách kỹ thuật lâu năm nên có nhiều kinh nghiệm về phí QL và các chi phí bảo trì. :D

• Like
Reactions: Perenco
Đáng buồn là chỗ đậu ce bên Sarica CDT giữu lại cho thuê. 2 tầng hầm của khối đế 1h là rất rộng, chỉ có 120 căn hộ.

mình cho răng việc nhà nước cho chủ đầu tư giữi lại hầm đậu xe để cho thuê là cuẹc kỳ phi lý vì đã tính hết vào chi phí đất và xây bán cho người mua. Đi ngược lại lợi ích của cư dân.
Ngoài ra khả năng gây cháy nổ lớn nhất là nằm ở hầm xe. Nhưng tiền bảo hiểm là từ đơng góp của toàn bộ cư dân.
Cách đơn giản và hợp pháp, hợp tình, hợp lý nhất là coi căn hộ là 1 căn nhà với nhiều sở hữu chủ.

thực tế căn hộ mình đang ở là theo cơ chế này, vì PMh là liên doanh, sau khi xây xong, thời điểm làm giấy tờ họ trả quyền sử dụng đất cho thành phố, thành phố cấp cho cư dân sổ hồng bao gồm cả diện tích đất sở hữu theo tỷ lệ diện tích căn hộ được phân bổ, mỗi nhà 1 chỗ đậu xe hơi và 2 xe gắn máy, diện tích căn hộ.

họ ghi:

diện tích đất phân bổ 48 m2
Diện tích căn hộ 144m2
diện tích chỗ đậu xe 18m2

đây là giấy sở hữu chuẩn nhất.

anh không đọc luật, không đọc hợp đồng mua bán căn hộ, không biết về thực tế từng khu căn hộ, mà cứ thích nói nhiều và lại còn nói sai

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng B2
28/9/08
248
3.081
93
chắc anh nghĩ tiền gửi xe đó đủ để hoàn vốn đầu tư xây dựng được diện tích tầng hầm để xe, nên cứ to tiếng,

thu tiền gửi xe ôtô 1 triệu rưỡi 1 xe hơi 1 tháng, thì cần thu trong 500 năm mới hoàn được vốn đầu tư xây dựng tầng hầm
Mềnh tưởng vốn xây tầng hầm nó tính vô giá bán căn hộ luôn chứ, không lẽ lúc bán căn hộ trừ ra à?