Thảo Luận Chung Bật đèn khẩn cấp

Hạng C
25/4/15
524
513
93
44
cái đèn mà hình tam giác đó gọi là đèn khẩn cấp hay đèn ưu tiên hở các bác :p hehe

theo em biết xxx hay vịn là đèn còi hụ giống su cấp ké này nọ thôi. chứ xe thường làm j có ba cái đèn "khần cấp, "ưu tiên" đó..

còn vô vòng xoay thì cứ trái xong phải.

Hạng B2
25/1/15
147
116
43
Đèn khẩn cấp (hazard lights) dùng trong trường hợp chủ phương tiện đang gặp trường hợp khẩn cấp (động cơ hư, bể bánh, chở người nhà đi bệnh viện...) hoặc tạo sự chú ý nhất định tại đoạn đường nào đó (do biển báo không rõ ràng, tìm kiếm đường...). Trường hợp 1 thì rõ rồi và khi xxx thổi thì trình bày và có bằng chứng thôi. Trường hợp 2 thì thuộc về văn hoá, ví dụ đoạn Đinh Tiên Hoàng quan Điện Biên Phủ, rẽ trái vào Võ Thị Sáu, rẽ phải về Cầu Bông Đinh Tiên Hoàng, đi thẳng hơi xéo xéo về phía trái là Nguyễn Phi Khanh, trong khi biển báo chỉ ghi rẽ 2 đường trái phải, không chỉ đi thẳng Nguyễn Phi Khanh (đường này lưu thông ô tô xe máy thoải mái không cấm), thì về mặt văn hoá và an toàn nên để đèn hazard và đi thẳng Nguyễn Phi Khanh.

• Like
Reactions: @NuiSam_ChauDoc
Hạng C
17/11/14
831
922
93
hazard = nguy hiểm
sao các bác cứ gọi là 'đèn khẩn cấp' nhỉ. theo em nó là đèn cảnh báo nguy hiểm chỉ dùng khi xe các bác gặp sự cố có thể ảnh hưởng đến các phương tiện xung quanh.
em đậu 1 chổ ko di chuyển ở đường đông sẽ mở đèn này
nếu em chạy rà rà để tìm nhà hay tìm đường thì signal phải là đủ, cớ gì phải mở hazard
có một lần chạy trên đường, bác 7 chổ ngược chiều bật hazard qua giao lộ, em đi thẳng cũng qua giao lộ, em cũng nghĩ rằng bác kia đi thẳng, thế là xém đấu đầu nhau vì ông kia rẻ trái --> tác dụng tốt khi bật hazard qua giao lộ đó bác

Hạng F
16/7/15
6.297
25.185
113
quẹo bên nào thì bật đèn xi nhan bên đó :) nhiều khi chạy trong hẻm ôm cua em cũng bật (xung quanh chả có ai) =))
còn vụ hazzard thì đúng ra là ngừng lại mới bật; nhưng em thì lúc đi vào đường 1 chiều nhưng tạm thời lưu thông 2 chiều (1 chiều đang trãi nhựa/sửa chửa) (phía mình chạy ngược) em cũng bật (ngoài đèn định vị), trời mưa lớn quá em cũng bật (chạy chậm) vậy cho chắc ăn là các xe khác có thấy mình. :D

Hạng B2
25/1/15
147
116
43
quẹo bên nào thì bật đèn xi nhan bên đó :) nhiều khi chạy trong hẻm ôm cua em cũng bật (xung quanh chả có ai) =))
còn vụ hazzard thì đúng ra là ngừng lại mới bật; nhưng em thì lúc đi vào đường 1 chiều nhưng tạm thời lưu thông 2 chiều (1 chiều đang trãi nhựa/sửa chửa) (phía mình chạy ngược) em cũng bật (ngoài đèn định vị), trời mưa lớn quá em cũng bật (chạy chậm) vậy cho chắc ăn là các xe khác có thấy mình. :D
À bác nhắc mới nhớ, hazard còn bật khi trời mưa to khả năng nhìn bị hạn chế. Cao tốc bên Đài Loan trời mưa to là 100% các xe đều bật để cảnh báo các xe phía sau

• Like
Reactions: nta139
Hạng C
30/7/12
548
501
93
Quốc lộ 1,20,51... Xem mấy anh khách vượt mặt toàn xử dụng đá nhan và hâzzard.

Hạng D
14/1/13
1.774
1.582
113
khi xe bác đang có vấn đề cần các xe khác tránh xa thôi, ko thì cứ trái/phải mà bật