Hạng D
22/6/15
4.637
21.136
113
Cách đơn giản nhất trước khi công chứng bác ra bank làm cái uỷ nhiệm chi vào tài khoản bên bán sẳn... khi công chứng xong thì bác đt bên bank chuyển vào tài khoản của bên bán. Thế là xong, bác cầm sổ luôn, mọi chuyện như đóng thuế làm thủ tục sang tên thì bác phải lựa chọn cách nào tiện cho bác nhất ( bác phải thương lượng trước ví dụ bẻn bán uỷ quyền cho bác đóng thuế.., )
khi mua hay bán gì tui cũng chọn phương án này cho khoẻ...

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: feverest
Tập Lái
24/9/15
29
292
53
37
Mình là người mua nhà. Trong hợp đồng đặt cọc bên bán có ghi rõ là sẽ bao toàn bộ chi phí sang tên sổ hồng. Mình có tìm hiểu quy trình các bước còn lại là ngày ra công chứng thì 2 bên ký tên (chưa đóng dấu), sau đó ra bank thì mình sẽ chuyền nốt tiền mua nhà còn lại (sau khi trừ đi khoảng 50 triệu làm tin cho thủ tục sang tên sau này), tại bank thì người bán sẽ giao toàn bộ giấy tờ gồm sổ hồng cho mình và mình sẽ quay lại phòng công chứng đóng dấu hợp đồng mua bán và cầm về.

Mình đang thắc mắc là trường hợp sau khi công chứng xong, đã chuyển hết tiền nhà cho người bán rồi mà nếu mình vẫn để cho người bán cầm sổ hồng để họ đi làm sang tên sổ hồng cho mình thì liệu có rủi ro là họ cầm sổ đó đi vay ngân hàng hoặc trốn mất không?

Ngoài ra các bước mình tìm hiểu ở trên có an toàn chưa? Mong mọi người chỉ giúp vì lần đầu tiên mình đi mua nhà. Mình nói thêm là nhà này hiện chưa hoàn công và đang xây sai phép (dư 1 lầu mà không có giấy phép xây dựng).
Bác tìm hiểu kỹ vụ hoàn công chưa.Nhà phải hoàn công rồi mới chuyển nhượng nha bác, bác mua rồi đổi chủ mới người ta ko cho bác hoàn công đâu

12/10/07
2.646
10.496
113
Tôi không tin bố con anh nào nên khi chồng tiền xong là tự bê hết sổ sách giấy tờ đi, tự sang tên luôn. Họ mà lơ ngơ làm thất lạc giấy tờ thì ăn cho hết luôn.

Có 2 trường hợp mình biết rõ:

1/ Chú nhân viên bank kia lui cui chỗ photocopy làm hồ sơ giải ngân cho bên mua bị kẻ gian chôm mất cái sổ hồng.

2/ Một bà để quên nguyên tập hồ sơ nhà đất dày cộp trên cái bàn tôi đang ngồi điền biểu mẫu ở phòng thuế Q9. Chính tay tôi mang tới đưa cho nhân viên Thuế, chứ vô tay kẻ gian thì bà này bị đòi tiền chuộc chắc cũng không ít.

Tập Lái
9/1/18
2
0
1
37
Bác tìm hiểu kỹ vụ hoàn công chưa.Nhà phải hoàn công rồi mới chuyển nhượng nha bác, bác mua rồi đổi chủ mới người ta ko cho bác hoàn công đâu

Nhà này xây không phép nên chủ cũ cũng không hoàn công được, họ nói mình mua về sau này tự lo dịch vụ để hoàn công và mình cũng đã lỡ đặt cọc xong rồi bác. Mình cũng chưa biết làm thế nào chạy lo được hoàn công cho 1 lầu sai phạm khoảng hơn 20m2 chỉ lợp tôn và có tốn kém nhiều không nhỉ?

Hạng F
12/10/16
7.543
6.412
113
Hay quá, hồi xưa e mua 1 lô đất thì có 3 bên. Giao hết cho bẻn thứ 3 là đội cò lái. Còn ko qua cò lái thì ra pcc ngồi đó lay đt ra bấm chuyển tiền bằng internet banking ko thì kêu vk hay ck ở lại 1 ng đi chuyển tiền. Cầm giay về là xong bên mua cầm sổ lun. Chắc cú

Tập Lái
7/5/16
28
10
3
38
lúc e làm bank mấy vụ này cũng ko có khó khăn đâu.đều có ngân hàng và pcc họ làm luôn giúp mình ngay thời điểm đó.còn việc cập sổ sang tên thì mình tự làm cũng dc,ko có khó khăn lắm.