Hạng D
13/1/12
2.667
91.141
113
Nếu ba vợ bác bị lao đã lâu (trên 2 năm), vợ bác đã kiểm tra ko bị lao thì bây giờ khả năng bị lao do ông già lây là rất thấp. Còn mình ra đi làm, nếu có đồng nghiệp đang bị lao (mà giấu) thì cũng có nguy cơ. Nên cứ khám sức khoẻ định kỳ đi bác.
Ông già vợ bị lao cách đây cũng hơn 15 năm ròii BS , chỉ lo là vợ có vi trùng lao trong người .. vì thấy bả lâu lâu ho có đàm ( sau mỗi đợt bị cúm) .. hàng năm điều khám định kì một lần .. cám ơn Bs

Hạng B1
19/11/11
64
879
83
May quá, chắc ông trời thương nên đọc được thớt này của bs.
Mình bị ho, đi TMH SG 3 lần, mỗi lần đều có nội soi TMH, kết luận viêm mũi họng GERD, lấy thuốc uống mỗi lần cả tuần hiện vẫn chưa hết ho.
Tối ngủ thì ngứa họng ho theo phản xạ, sau đó phải dậy khạc đàm vì nghe nghẹt trong cổ, nghẹt mũi, nằm xoay bên nào thì hốc mũi bên đó nghẹt, như có đàm chảy xuống chặn lại, nhiều lần thức dậy trong đêm như vậy nên rất mệt.
Hiện nghe nặng trong ngực trước, phần giữa ngay giữa chén thuỷ. Đàm thì trong, có nhiều bọt.
Tính sáng mai ghé bv ĐHYD khám, chụp hình phổi xem thế nào. Xét nghiệm đàm bao lâu thì có kết quả vậy bs?
Bs có giới thiệu bs nào có chuyên khoa giỏi ở bv này kg?
Bác khám phòng khám phổi ngày thứ 3 là ok rồi ạ.
Xét nghiệm soi đàm sáng làm chiều có kết quả, hoặc ngta sẽ hẹn bác ngày hôm sau. Xét nghiệm sinh học phân tử PCR thì cần 2 ngày. Tầm soát lao thì sẽ thử 3 mẫu đàm khác nhau ạ

Hạng D
23/8/15
1.782
26.870
113
55
Ông già vợ bị lao cách đây cũng hơn 15 năm ròii BS , chỉ lo là vợ có vi trùng lao trong người .. vì thấy bả lâu lâu ho có đàm ( sau mỗi đợt bị cúm) .. hàng năm điều khám định kì một lần .. cám ơn Bs
Vậy các bs chuyên trị lao thì nguy cơ mắc phải có cao kg vậy bs?

Hạng B1
19/11/11
64
879
83
Vậy các bs chuyên trị lao thì nguy cơ mắc phải có cao kg vậy bs?
Dạ cao hơn ngừoi bình thường và bs khoa khác, vì tần số tiếp xúc cao. Nếu bs đeo khẩu trang khi tiếp xúc bệnh nhân ho, đeo khẩu trang N95 khi tiếp xúc người nghi ngờ lao kháng thuốc thì giảm đc nguy cơ. Nhân viên bv PNT bị lao nhiều. Lẽ ra phải cho nhân viên dùng khẩu trang N95 thì bv chỉ có khẩu trang giấy, hoặc khẩu trang vải giặt đi giặt lại thôi.

Hạng B1
19/11/11
64
879
83
em bị đổ mồ hôi trộm về đêm thường xuyên khi ngủ (nghe gia đình báo lại chứ khi ngủ thì không biết) và sáng dậy thì thường phải thay áo do mồ hôi làm hôi). thỉnh thoảng cũng hay chán ăn (ăn không cảm giác ngon, không háo ăn, cũng không thèm ăn món gì ngon)

vậy giờ nên làm gì để kiểm tra?
Bác chụp Xquang phổi và xét nghiệm đàm (nếu có đàm) để tầm soát lao. Triệu chứng đổ mồ hôi trộm về đêm gặp ở nhiều bệnh lý khác (cường giáp, trào ngược dạ dày, rối loạn lo âu...), và có thể là tác dụng phụ của 1 số thuốc (thuốc tiểu đường), nên bác đi khám tổng quát luôn nha.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
13/8/14
2.547
28.978
113
Em mạn phép mở topic này để chia sẻ 1 số thông tin về bệnh lao. Em sẽ không bàn luận chương trình chống lao quốc gia đang làm đúng hay sai, thuốc nội hay thuốc ngoại tốt hơn, bác sĩ nào làm đúng hay làm sai. Em chỉ đưa 1 số thông tin cơ bản về bệnh lao thôi ạ. Em ít khi online nên có thể sẽ không trả lời hết thắc mắc của các bác, mong cám bác thông cảm.
Bs ui! Cnl nhìu ngừ bịnh LAO SẮC trị ntn?

Tui bịnh LAO NGÃ trị ntn? :)

• Like
Reactions: bornfree and tuando