Hạng B2
14/1/09
485
8.515
93
Anh xài đồng hồ loại nào mà đo được huyết áp luôn hay vậy?

Đồng hồ duy nhất hiện nay đo được HA là Omron Heartguide giá khoảng 10 củ.

Khó vậy , củ hành Tây mình chỉ ăn được khi trộn vô phở , bình thường ko ăn được :rolleyes:

Các món xào anh cho vào xem. Hành tây sống tôi k ăn đc. Hành chín thì ok. Các món xào hoặc bún miến phở cho vào ăn tốt.
Đợt nào đi xét nghiệm máu mà thấy chỉ số đỏ là múc như thụi kèm khoá mồm vào và chạy cật lực, 2 tuần sau xét nghiệm lại thấy chỉ số giảm rõ rệt.

• Like
Reactions: teddythanh
Hạng B1
17/8/20
76
2.918
78
32
Hcm
Đồng hồ duy nhất hiện nay đo được HA là Omron Heartguide giá khoảng 10 củ.

Các món xào anh cho vào xem. Hành tây sống tôi k ăn đc. Hành chín thì ok. Các món xào hoặc bún miến phở cho vào ăn tốt.
Đợt nào đi xét nghiệm máu mà thấy chỉ số đỏ là múc như thụi kèm khoá mồm vào và chạy cật lực, 2 tuần sau xét nghiệm lại thấy chỉ số giảm rõ rệt.

ship về vn là 15 củ

• Like
Reactions: tuanhung
Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Mình đi khám BHYT ở BV quận thôi cho nó rẻ, mỗi tháng kể cả tiền khám dịch vụ và tiền miễn trừ có đâu gần 100 ngàn thôi. Bữa hết thuốc mà đi chơi không về kịp lấy thêm, cầm cái toa ra nhà thuốc mua đỡ 1 tuần mà gần 300k. toa thuốc BV ghi kinh lắm, "cao HA vô căn nguyên phát, mỡ máu, rối loạn biến dưỡng, tùm lum tà la thứ nữa cứ như sắp chết tới nơi.

Mà thuốc mỡ và cao HA có nhiều tác dụng phụ lắm nha mí anh, ho như chó sủa suốt ngày nè, thêm vụ trên bảo dưới hông nghe nữa, bên BV quận mình khám tổng cộng chắc khoảng chục bs mà chả ai thèm báo trước cả, lần đi chơi có bạn của bà xã là bs tim mạch nó nhìn toa thuốc nói mình mới biết, mà xin đổi thì bs bảo loại khác không có trong danh mục thuốc bảo hiểm, thôi kệ coi như cho nó giảm bớt chuyện kia chút, để dành xài tới lúc già.
Bà già nhà mình cũng bị ho do uống hạ HA và mỡ máu, ho dai dẳng và ko ngủ được - cuối cùng uống cái Neo-codion thì dứt được ho - bạn thử xem
Bệnh viện trị tăng huyết áp tốt?

Chỉnh sửa cuối:
Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Cái mẹ e cũng bị. Lên 180 hơn và ói. Đúng là chủ uống thuốc hạ huyết áp rồi vài tiếng sau khoẻ.

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
481
4.038
93
Bà già nhà mình cũng bị ho do uống hạ HA và mỡ máu, ho dai dẳng và ko ngủ được - cuối cùng uống cái Neo-codion thì dứt được - bạn thử xem View attachment 2329690
Vì uống thuốc mà ho, nên phải uống thêm thuốc khác để trị ho, rồi cái thuốc khác nó có thêm tác dụng phụ khác, ví dụ hắt xì chẳng hạn, hông lẽ phải mua thuốc hắt xì uống hả anh :-(

Cũng hên là bs đổi thuốc khác nên hết được vụ ho, chứ thời buổi này đi đâu mà ho sù sụ, người ta nhìn mình ghê lắm à.

Trùm Cô
27/11/07
854
46.448
93
Điều trị cao HA đa số là thuốc lợi tiểu. Vì vậy sử dụng lâu thì hại thận, mà k dùng thì cũng hại thận kèm thêm nguy cơ đột quỵ. Uống cũng chết, k uống cũng chết. Nói chung những anh chưa bị thì nên giảm cân và kiểm soát cholesterol/tryglicerides trong máu nghiêm ngặt thì nguy cơ bị cao HA sẽ thấp

Thực phẩm tốt nhất để giảm tryglicerides trong máu là củ hành tây. Nên ăn nhiều món này nếu có thể
Tôi khoảng 3-4 tháng thì đi làm xét nghiệm máu một lần. Xem các chỉ số sinh hoá, men gan, thận, gút xem có gì bất thường không để điều chỉnh ngay
Anh tư vứn vầy thì chết con người ta, mình thật. Nói chung lên diễn đàn mọi tt để tham khảo, còn hãy tin bs nhe mấy anh.

• Like
Reactions: Huboss
Trùm Cô
27/11/07
854
46.448
93
Bà già nhà mình cũng bị ho do uống hạ HA và mỡ máu, ho dai dẳng và ko ngủ được - cuối cùng uống cái Neo-codion thì dứt được ho - bạn thử xem View attachment 2329690
Một số thuốc HA có thể gây ho, có người bị thường xuyên có người lại không thường xuyên. Anh có thể nói bs xem xét đổi thuốc, tác dụng tương đương mà không gây ho.

• Like
Reactions: anhql
Hạng B2
11/10/18
119
41
28
33
Huyết áp cao thì chế độ ăn uống, sinh hoạt rất quan trọng ạ. Bố mẹ em đều huyết áp cao & phải uống thuốc hàng ngày mà 2 cụ ăn mặn, ăn ngọt thì thôi rồi. Nhắc sao cũng ko nghe bởi thói quen ăn uống bao năm rồi.