Hạng C
3/12/07
843
4.854
93
CAN THO
RE: Bị chuột rút làm sao ngăn ngừa?

Cách khắc phục thì em không rỏ, nhưng muốn hạn chế thì trước khi chơi thể thao bác nên khởi động thật kỷ, nhất là những chổ hay bị căng cơ. Em thấy thói quen của anh em mình là hay khởi động sơ sơ, vô trận là quính đùng đùng rồi, như thế lúc mình khỏe thì không sao, đến lúc thật sự mệt thì rất nguy hiểm. Cứ chậm rải, nhẹ nhàng trước, từ từ sẽ giản từng bó cơ ra, lúc đó sẽ hạn chế được rất nhiều. Tốt nhất cũng đừng nên chơi quá sức, đôi khi mình ghiền quá cứ cố đánh cho đã, đến khi về nhà người đuối như trái chuối... Hôm sau cũng chẳng đánh nổi nửa!

Còn về lý do thì chưa hẳn là thiếu canxi, vì chuột rút chủ yếu là tác động lên cơ không phải xương nên canxi không can thiệp nhiều. Nếu các bác muốn chơi tốt hơn thì nên chú trọng thể lực. Tập luyện nhiều hơn, còn không thì sức tới đâu chơi tới đó, đừng quá cố!

Còn cái kinh nghiệm nửa: trước khi em bị chuột rút em thấy có triệu chứng, hôm nào bác để ý thử xem để đến lúc đó thì nghỉ ngơi là vừa. Triệu chứng của em là "2 bắp chân bị nổi da gà". Không biết các bác thế nào???

Last edited by a moderator: