Thảo Luận Chung Bị điện trên Innova giật

Tập Lái
2/4/10
1
0
0
mấy bác thử tìm cách nối dây từ cực (-) của bình acquy ra tay nắm thử. Có thể giải quyết được đó

Cái này hơi bị nguy hiểm đó nha mấy bác.Em có thể giải thích theo ngu kiến của em thế này.
Tĩnh điện vô tình được tích trong quá trình lái xe bởi người ta vẫn thường cọ xát lưng vào ghế ngồi,(đặc biệt là vào mùa khô thì tĩnh điện càng dễ xảy ra hơn.Những thứ bằng nỉ hoặc len thì dễ gây ra tĩnh điện nhất.)Vì thế khi bác xuống xe và chạm vào tay nắm cửa sẽ tạo ra tia lửa điện nếu như tay nắm cửa của bác đã bọc inox,do kim loại cọ xát với nhau,tạo ra tia lửa điện-->>gây giật
Đặc biệt sẽ nguy hiểm hơn nếu như các bác tiếp xúc với môi trường có nhiều hơi xăng,dầu vì khi các bác bị tĩnh điện,khi các bác xuống xe,tra ổ khóa vào khóa xe lại(các xe đời cũ không có bộ điều khiển từ xa) thì sẽ tạo ra tia lửa điện và phát hỏa ngay khi gập môi trường có nhiều hơi xăng,dầu...
Cách tốt nhất để tránh trạng này là trước khi xuống xe,các bác nên mở cửa,thò tay trái đặt lên nóc xe hoặc trước khi lên xe,các bác nên đặt tay xuống đất.Một số người sợ tĩnh điện đền mức không dám chạm tay vào thứ gì hoặc chỉ chạm bằng 1 ngón tay thôi.nhưng thật ra chỉ cần xòe cả bàn tay và ập mạnh vào 1 cái thì tĩnh điện sẽ nhanh chóng bị phân tán hết và khó bị giật hơn.Các bác cho em ý kiến với...

Hạng C
13/11/07
841
15.536
93
53
hiện tượng xe bị tĩnh điện là hoàn toàn bình thường, xe nào cũng bị và vấn đề nó lại nằm ở cái lốp xe của các bác. Xe ôtô khi chạy tích điện đến vài nghìn volt là không nhiều. Nếu lốp xe còn tốt thì nó sẽ dẫn hết xuống đất. Vậy em thấy cần coi lại lốp xe. Cái này có khi đổ oan cho Toy mặc dù hãng này đúng là làm ăn vớ vẩn nhất trong vama

Hạng B2
14/7/08
142
0
16
53
xelam_xelu nói:
hiện tượng xe bị tĩnh điện là hoàn toàn bình thường, xe nào cũng bị và vấn đề nó lại nằm ở cái lốp xe của các bác. Xe ôtô khi chạy tích điện đến vài nghìn volt là không nhiều. Nếu lốp xe còn tốt thì nó sẽ dẫn hết xuống đất. Vậy em thấy cần coi lại lốp xe. Cái này có khi đổ oan cho Toy mặc dù hãng này đúng là làm ăn vớ vẩn nhất trong vama

Lốp rất mới bác à. Xe chỉ chạy khoảng 1 vạn km. Mà vỏ xe bằng cao su, sao dẫn điện xuống đường được bác?

Hạng D
13/1/10
2.009
40.515
113
53
Ỉn của em 2007 cũng không thấy hiện tượng này. Em nghĩ có thể tích điện do ma sát. Mà bác có hay mặc áo len khi lái xe không ?:D

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC
Đang lúc Toy khốn đốn, bác này mà làm to chuyện thì Toy nó sập tiệm lun hoặc nếu nhẹ thì thằng chủ tịch Toy phải sang VN mà xin lỗi chứ ko đùa à nha...

Hạng B1
10/1/09
83
52
18
@Bác chủ: nếu ghế bác đang sử dụng là ghế nỉ thì bác thử bằng cách là bác mua thêm một tấm lót lên ghế ngoài adv cũng có bán nhiều hình như bằng gỗ thì phải. ,vì ngày xưa xe em cũng là nỉ nên hay bị như bác, nhưng sau khi thay da thì hết không thấy hiện tượng như vậy nữa.

Hạng C
14/1/10
664
14
18
em nghe mấy bác bình luận vấn đề này nghe lạ tai nghê luôn. cái này có thể bị rò rỉ hệ thống dây điện trong xe bác ơi, nên kiểm tra lại toàn bộ hệ thống điện của xe, nếu không rất nguy hiểm vì trên xe có xăng, khi mà hệ thống điện bị rò rỉ như vậy mà gặp xăng thì ....bùm,xe....không biết là xe gì nữa àh.