Hạng C
5/2/07
781
4
0
46
các cty BH VN làm chảnh cứ điệu này thì khách hàng wa hết Liberty! bác cho e hỏi e đang xài thằng BH dầu khí nhưng BH dân sự e hết hạn rùi e tính mua Liberty có rắc rồi gì ko nhỉ ? thanks alot

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38
Theo như hiểu biết của em, ngoại trừ trường mua chồng BH (1BH còn thời hạn, lại tiếp tục mua thêm 1BH nữa cùng hạng mục BH) thì rơi vào trường hợp miễn trừ, mặc dù khi bán bên bán BH cũng ít khi quan tâm người mua có còn hạn HĐ với cty BH khác hay không?!

Các bác góp ý thêm nhé!

Hạng D
10/5/07
1.906
546
113
Thế giới tình yêu
Em được BH giải thích thế này: Anh có 1 chiếc xe và đi mua BH (toàn bộ) của Bảo Việt, qua Bảo Minh mua, đi tiếp qua PJCO mua nữa thì khi xảy ra tai nạn người ta cũng chỉ bồi thường cho anh 1 chiếc xe thôi chứ không phải tham gia BH 3 lần là được bồi thường 3 chiếc xe đâu. Còn trường hợp mua trách nhiệm dân sự của 1 Công ty, rồi mua BH lái phụ xe ở nơi khác thì khi xảy ra sự cố dính vào trường hợp nào thì Công ty đó phải giải quyết thôi.

Hạng B2
17/7/06
245
3
0
Hiểu được ý của bác Bốn Số Bảy khó thật!
Hổng phải như bác và bác xe reo nói rùi. Tôi vừa mua BH đây. Các bác xem lại nhé, chỉ có BH bắt buộc là không mua trùng thôi.

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Dịch vụ BH của Liberty được đánh giá khá tốt trong thời điểm này (còn sau này có thay lòng đổi dạ thì không biết :D), hiện nay bên Liberty có cam kết sẽ giảm thêm 5% (nếu có các chương trình khuyến mãi công ty vẫn cộng thêm) dành cho các chủ thẻ OS Member.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
pqm7777 nói:
Theo như hiểu biết của em, ngoại trừ trường mua chồng BH (1BH còn thời hạn, lại tiếp tục mua thêm 1BH nữa cùng hạng mục BH) thì rơi vào trường hợp miễn trừ, mặc dù khi bán bên bán BH cũng ít khi quan tâm người mua có còn hạn HĐ với cty BH khác hay không?!

Các bác góp ý thêm nhé!

xe reo nói:
Em được BH giải thích thế này: Anh có 1 chiếc xe và đi mua BH (toàn bộ) của Bảo Việt, qua Bảo Minh mua, đi tiếp qua PJCO mua nữa thì khi xảy ra tai nạn người ta cũng chỉ bồi thường cho anh 1 chiếc xe thôi chứ không phải tham gia BH 3 lần là được bồi thường 3 chiếc xe đâu. Còn trường hợp mua trách nhiệm dân sự của 1 Công ty, rồi mua BH lái phụ xe ở nơi khác thì khi xảy ra sự cố dính vào trường hợp nào thì Công ty đó phải giải quyết thôi.

doubleenter nói:
Hiểu được ý của bác Bốn Số Bảy khó thật!
Hổng phải như bác và bác xe reo nói rùi. Tôi vừa mua BH đây. Các bác xem lại nhé, chỉ có BH bắt buộc là không mua trùng thôi.

Về nguyên tắc BH thì thế lày các bác :

- BH Trách nhiện DS (bắt buộc) : các bác chỉ được tham gia ở 1 bên BH nào đó. Hết hạn H Đ thì cứ iệc mua bên khác nếu thích
- BH Hỗ trợ Vật Chất (Nôm na gọi là "1 chiều" hoặc "Hai Chiều" - Không bắt buộc) : Đã là không bắt buộc thì các bác muốn mua thế nào tuỳ ý - mua nhiều thì hao xèng nhiều .
Nhưng khi thiệt hại vật chất xảy ra, các bác chỉ được quyền đòi 1 dơn vị BH tham gia hỗ trợ thiệt hại vật chất . (cùng một vụ việc mà đòi hỏi 2 hay nhiều bên bồi thường vật chất là vi phạm pháp luật đấy nhé)

Rồi. Tuỳ các bác lựa chọn . :)

Hạng D
25/7/05
2.878
22
38
Em có vài điểm hơi khác bác haichien 1 chút:
1. BH TNDS bắt buộc: chưa hết hạn bác muốn mua bên khác cũng được, cứ thanh lý hợp đồng với nơi bán BH cũ cho bác trước đây, và chịu 1 khoản phạt thanh lý HĐ.
2. BH vật chất/ thân xe/ 1 chiều: về mặt nguyên tắc không được phép mua chồng BH, như vậy là có ý trục lợi BH (vi phạm PL). Tuy nhiên, cả bên bán lẫn bên mua có khi không để ý điểm này, nên dù bác có mua nhiều Cty BH cho cùng 1 sản phẩm BH này, cũng chỉ được 1 bên bồi thường thôi. Nhưng nó mà phát hiện ra bác mua > 2 cty cho 1 sản phẩm thì có khi nó giở cái vụ "nguyên tắc" ra cũng mệt.

@doubleenter: em nói như vậy đã rõ hơn chưa ạ :D

Hạng B2
14/10/04
491
3
43
tsunami
các bác cho em hỏi ngoài lề chút . em mua bảo hiểm của dầu khí ( 4 năm còn thời hạn lâu lắm ) vậy em muốn mua bảo hiểm liberty nữa có được ko . thanks các bác nhiều . em mới mua xe được 2 tháng thôi .

Hạng B2
17/7/06
245
3
0
Tôi đã kiểm tra lại thông tin từ cậu em ở Hiệp Hội BH. Nghe giảng giải một hồi, hiểu ra thế này ạ.

- Bảo hiểm trách nhiệm dân sự bắt buộc: chỉ được mua ở một công ty BH. Nếu mua trùng (tức là mua thêm ở một công ty BH khác, trong khi hợp đồng BH hiện tại vẫn còn hiệu lực), thì phí tiền mua - tức là chỉ được đòi BH từ công ty BH đầu tiên.

- Mua BH trách nhiệm dân sự cao hơn mức bắt buộc: Mua của bao nhiêu công ty cũng được. Tổng mức trách nhiệm được cộng dồn vào nhau. Khi đòi, các công ty bảo hiểm sẽ tuỳ từng vụ mà giải quyết (gọi là đóng góp bồi thường thì phải).

- Mua BH vật chất xe (không còn thân vỏ nữa, phải mua cả vật chấn xe): Ký hợp đồng với bao nhiêu công ty cũng được. Khi chẳng may gặp tai nạn, hư hỏng, hợp đồng nào còn hiệu lực thì còn được đòi BH. Nhưng các công ty BH có nguyên tắc và cơ chế để chủ xe không thể đòi quá mức chi phí sửa chữa, thay thế cho hư hỏng của xe. Nhấn mạnh là đòi công ty BH nào cũng được, miễn là hợp đồng còn hiệu lực. Có trường hợp chỉ đòi một công ty là hết quyền đòi, có trường hợp được đòi thêm hai công ty đóng góp bồi thường.

Bác nào làm ở Liberty thử phát biểu đi ạ, cho anh em cùng rõ.

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/7/05
2.878
22
38
Khái niệm "góp bồi thường" thì em mới nghe lần đầu, bác nào đang làm BH giải thích thêm cho anh em cùng rõ đi ah.

Tuy nhiên, nếu hiệp hội BH cho phép "góp bồi thường" đi chăng nữa, thì người mua đi đòi bồi thường cũng mệt mỏi, ngu cả người :D (1 thằng mà nó hành còn gần chết, đòi 2 - 3 thằng sao đòi nổi hả trời)