Hạng D
15/11/13
3.851
4.672
113
Em đi đường Sài Gòn hay thấy biển này. Rõ ràng loại này không có trong QCVN41/2012. Như vậy nó không khác gì hình vẽ của con nít vẽ linh tinh gắn bên đường. Trong trường hợp này, mình đi không đúng theo biển này chỉ dẫn thì khi bị vịn lại mình có cãi được không mấy bác?

Biển 411 - 412:  lỗi "sai làn" và lỗi "không chấp hành biển báo, vạch kẻ đường". Hiểu sao cho đúng ?

Em là em khá bức xúc với làm kiểu này của mấy anh chánh.

Hạng B1
10/3/13
72
19
8
Lỗi đi sai làn đường phần đường,mình đc phép qua làn khác để qua mặt xe khác ko bác.
VD.xe em ôtô con đang đi làn oto,xe trước chạy chậm quá,mình đc phép quan làn xe tải để vượt ko bác.hoặc mình chạy chậm mình đc phép qua làn xe tải để nhường xe sau qua mặt đc ko.
Chỉ cho vượt ở nơi quy định, hoặc đoạn nào cho phép trộn làn mới vượt được bác ơi.

Hạng C
Em đi đường Sài Gòn hay thấy biển này. Rõ ràng loại này không có trong QCVN41/2012. Như vậy nó không khác gì hình vẽ của con nít vẽ linh tinh gắn bên đường. Trong trường hợp này, mình đi không đúng theo biển này chỉ dẫn thì khi bị vịn lại mình có cãi được không mấy bác?

Biển 411 - 412:  lỗi "sai làn" và lỗi "không chấp hành biển báo, vạch kẻ đường". Hiểu sao cho đúng ?

Biển trộn làn này hay chứ bác, nó cho phép nhiều loại phương tiện đc đi chung 1 làn, tránh lãng phí 1 phương tiện độc tôn 1 làn (dễ gây ức chế cho tài xế) như quy định ban đầu.

Như vậy, luật chưa phù hợp với thực tế cuộc sống thì phải sửa.

Hạng D
8/4/12
1.267
999
113
Lane mình thì mình cứ chạy, đúng tốc độ thì làm gì có chuyện "VƯỢT XE KHÁC". Qua lane khác thì cứ tính lane đó mà chạy thôi. =)) Chứ bác nào nuôi suy nghĩ "qua mặt nó đi, nó chạy chậm quá" thì xui xui bị nó khép tội "vượt phải". Lúc đó lại ko đủ bình tĩnh giải thích "tui chuyển làn & đi trên 1 làn chứ vượt hồi nào?" =))

• Like
Reactions: H10
Hạng B1
9/6/14
95
44
18
không đồng ý với bác vụ bị bắt vượt phải nếu bác mở đèn phải -> tắt -> mở đèn trái. thằng nào bắt bác kêu nó chứng minh bác vượt phải đi
Nhiều tài vẫn mở đèn phải khi vượt phải trong khi đây là làn cho xe ô tô mà vẫn xi nhan phải nên bị vịnh, với lại hay bị quy vào vụ cúp đầu xe khi vừa sau đích nhá xi nhan phải rồi giữ vừa vượt xong nhá xi nhan trái vào lại làn ngoài nên dễ bị hốt :)

Hạng D
3/3/16
1.513
2.712
113
39
Nhiều tài vẫn mở đèn phải khi vượt phải trong khi đây là làn cho xe ô tô mà vẫn xi nhan phải nên bị vịnh, với lại hay bị quy vào vụ cúp đầu xe khi vừa sau đích nhá xi nhan phải rồi giữ vừa vượt xong nhá xi nhan trái vào lại làn ngoài nên dễ bị hốt :)
1. mở signal phải là xin chuyển làn bác ơi, sau đó mở signal trái để xin chuyển làn tiếp (trong đk an toàn)
2. Cái này kêu là chạy ẩu gây nguy hiểm, mình khuyến khích mấy chú xxx nên phạt nặng vào.
mình hay gặp dạng này lắm. vượt trái, vượt phải trong đk ko an toàn sau đó cúp đầu ép xe trước cực ký nguy hiểm

Hạng D
30/4/14
1.139
16.569
113

Không có trong QCVN nhưng cũng ủng hộ.

Thông thường như em sẽ tuân thủ theo biển báo đó, nếu kẹt quá bị ghi biên bản mà thích khiếu nại thì mới lôi QCVN ra để bác bỏ, còn lại thì cứ mặc nhiên chấp nhận thôi bác. Nếu bác còn muốn tuân theo QCVN thì có thể trèo lên đo kích thước nữa (em đùa tí :D:p )

Hạng B2
25/2/13
475
1.341
93
Hôm vừa rồi mình chạy từ cao tốc LT-DG chạy ra đại lộ đông tây, rẽ trái hướng về hầm thủ thiêm. mình đi làn ngoài. nhìn biển báo có 03 làn. làn trong cùng ô tô được chạy, 02 làn còn lại là xe máy và xe thô sơ. mình vẫn chạy làn ô tô đến đèn xanh đèn đỏ thì lại thấy biển báo & vạch kẻ đường làn này chỉ được rẽ trái sang đường ĐỒNG VĂN CỐNG. mình cũng bật xi nhan chuyển hướng nhưng chạy vào làn trong ( chỉ dành cho oto và chạy về hướng hầm thủ thiêm bị công an giữ lại. mình chưa hiểu bị lỗi gì thì anh công an giải thích là mình chạy sai làn. trong khi từ đầu kia là biển báo ô tô chỉ được đi duy nhất làn đấy. cho mình hỏi lỗi đấy công an hù mình lỗi đấy là 1tr7. Nếu ở SG lỗi đấy nếu lập biên bản là bao nhiêu ?

Hạng B1
9/6/14
95
44
18
1. mở signal phải là xin chuyển làn bác ơi, sau đó mở signal trái để xin chuyển làn tiếp (trong đk an toàn)
2. Cái này kêu là chạy ẩu gây nguy hiểm, mình khuyến khích mấy chú xxx nên phạt nặng vào.
mình hay gặp dạng này lắm. vượt trái, vượt phải trong đk ko an toàn sau đó cúp đầu ép xe trước cực ký nguy hiểm
Đồng ý với bác là chuyển làn thì cần xi nhan, tuy nhiên ở đây khi đã chuyển làn vẫn xi nhan phải để qua mặt xe khác, điều này ko hợp lý khi đi trên làn dành cho ô tô. Làn mình mình đi xi nhan làm gì để bị vịnh vượt phải. Hihi

Hạng B2
30/12/13
270
286
63
TP. HCM
Rất nhiều bác tài kinh nghiệm cũng không nắm rõ mức phạt này bị tụi XXX xào chẻ (mình hay hỏi taxi, grab, rồi cả tài của cty). Thường các bác taxi thì dúi 200k, còn xe gia đình thì dúi 500k.