Hạng D
5/10/09
2.597
1.013
113
39
aloacquy.vn
Cảm ơn bác. Em sợ có thiết bị gì đang ăn bình mà mình vẫn chưa phát hiện ra.
cái này bac coi lại xe có gắn thêm j liên quan đến điện hay ko là biết thôi.
bình thường cái bình BMW là rất bự nên để 2-3 ngày mà hết điện thì rất khó, nên chỉ còn khả năng là cái bình nó tới tuổi (cái này bác coi lại bình đã thay chưa hay bình còn theo xe).

• Like
Reactions: Tuandta
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Tắt và gở hết mọi hoạt động trên xe, sau khi tắt máy. Gở bình và đo theo kiểu ampere xem nó hút cở báo nhiêu .
Còn bình thì test ở nhà .... cũng được nhưng khá lâu (nếu kh muốn đi tiệm) và nhà có bình sơ cua, với bình sạc (không thì đi tiệm đo bình sạc)
Còn vụ thắng thì em thua ... hỏi bác D23 đi .
Cảm ơn bác Osin. Chắc em mang ra garage check dùm chứ em cũng mù màu lắm.

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
cái này bac coi lại xe có gắn thêm j liên quan đến điện hay ko là biết thôi.
bình thường cái bình BMW là rất bự nên để 2-3 ngày mà hết điện thì rất khó, nên chỉ còn khả năng là cái bình nó tới tuổi (cái này bác coi lại bình đã thay chưa hay bình còn theo xe).
Cảm ơn bác. Em đã tháo hết đồ cắm tẩu thuốc và OBD (HUD) trên xe rồi. Hiện còn mấy bóng LED nội thất trước em có thay, giờ thấy nó không còn sáng nữa (không biết vì sao), nhưng đèn đọc sách vẫn sáng nếu bật.

Hạng D
5/10/09
2.597
1.013
113
39
aloacquy.vn
Cảm ơn bác. Em đã tháo hết đồ cắm tẩu thuốc và OBD (HUD) trên xe rồi. Hiện còn mấy bóng LED nội thất trước em có thay, giờ thấy nó không còn sáng nữa (không biết vì sao), nhưng đèn đọc sách vẫn sáng nếu bật.
cho test cái bình đi bác, nhanh mà có khi đúng nó ạ, chứ mò hồi bác tháo hết cái xe ra giờ

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
801
1.550
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Chào các bác, xe em dạo này bị mấy bệnh sau:
1. Bình yếu. Xe đi về để garage chỉ vài ngày là báo yếu bình mặc dù trước đó chạy khá nhiều. Bệnh này là do ắc quy bị toi củ sạc hay do chương trình / thiết bị nào đang chạy ngầm? (em đã tắt cả camera hành trình và mấy thứ cắm tẩu thuốc rời. Mà trước đây cũng cắm như vậy nhưng không thấy bị gì).
2. Còi xe kêu như bị khàn tiếng thay vì trước đó kêu rất vang. Còi xe kêu yếu ngay cả khi xe đang nổ máy và chạy trên đường. Chỉ đôi khi lại kêu bình thường trở lại vài tiếng rồi lại lạc giọng. Bệnh này là còi bị tèo hay có liên quan gì đến bình yếu không?
3. Máy lạnh chạy yếu hẳn. Bật chế độ Max nó hầu như không có gió gì như thế quạt bị hư, nhưng hơi lạnh vẫn phả ra (bật max thì nhiệt độ 16) ngay cả khi xe nổ máy. Trước đây khi bật max là quạt gió rất mạnh. Bệnh này chắc cũng có liên quan đến ắc quy?
4. Đèn nội thất khi bật lên thấy sáng rất yếu, trừ đèn đọc sách vẫn sáng bình thường. Trước đây em có thay mấy bóng đèn nội thất sang bóng LED hết. Liệu có bị chập gì ở đây chăng?
5. Xe em có cái thắng tay điện tử đang bị hư báo lỗi, hiện đã tạm tháo thắng tay ra. Cái này có lẽ không liên quan gì đến việc hao bình?
Các bác tư vấn giúp em với. Em cảm ơn các bác nhiều.
P/S Xe em BMW F07.
View attachment 2460997
Xe bác sao rồi?

• Like
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Xe bác sao rồi?
Cảm ơn bác D23 đã theo dõi sát xe em. Em vẫn chưa đem đi check được nhưng em thử làm theo mấy cách các bác hướng dẫn. Em tháo cái HUD gắn cổng OBD ra không dùng nữa, đồng thời trước khi gần về nhà em tắt máy lạnh (chỉ để gió). Em tắt máy lạnh vì chỉ đơn giản nghĩ là đỡ kéo bình và đỡ lãng phí xăng. Trước đây em chỉ tắt máy xe thôi. Ngoài ra em chưa làm gì thêm. Từ hôm đó đến hôm nay (tầm 4 ngày) em khởi động lại xe thì không thấy báo yếu mình trên màn hình nữa. Lạ thật,em sẽ tiếp tục để xe lâu hơn nữa thử xem sao. Có thông tin gì em sẽ cập nhật bác.

• Like
Reactions: D23
Hạng F
29/10/16
11.872
23.991
113
Pháp
Cảm ơn bác D23 đã theo dõi sát xe em. Em vẫn chưa đem đi check được nhưng em thử làm theo mấy cách các bác hướng dẫn. Em tháo cái HUD gắn cổng OBD ra không dùng nữa, đồng thời trước khi gần về nhà em tắt máy lạnh (chỉ để gió). Em tắt máy lạnh vì chỉ đơn giản nghĩ là đỡ kéo bình và đỡ lãng phí xăng. Trước đây em chỉ tắt máy xe thôi. Ngoài ra em chưa làm gì thêm. Từ hôm đó đến hôm nay (tầm 4 ngày) em khởi động lại xe thì không thấy báo yếu mình trên màn hình nữa. Lạ thật,em sẽ tiếp tục để xe lâu hơn nữa thử xem sao. Có thông tin gì em sẽ cập nhật bác.
" Em tháo cái HUD gắn cổng OBD ra không dùng nữa " vậy là bạn có gắn cái gì ở cổng ODB2 à ? cái đó là cái gì thế ? Trừ chính hãng (định vị) , trừ check ODB, thì không nên gắng bất cứ gì ở cổng nầy . Viết ra cho anh em biết mà độ chế sau nầy .... không được đụng đến cỗng ODB2 . Thân !

• Like