Hạng F
3/10/15
9.858
12.137
113
Lâu rồi tôi không ra Bắc, vừa rồi có việc nên ra ngoài đó và phải công nhận các tỉnh phía Bắc cực kỳ phát triển, KCN khắp nơi, giao thông kết nối rất tốt.
Theo tôi thì phía Nam đang tụt lại phía sau (trừ Bình Dương), đừng đổ lỗi cho việc nộp tiền ra ngoài đó, thực ra nhiều Cty lớn đặc biệt liên quan điện tử, công nghệ cao đang chọn đóng đô ở các tỉnh như Bắc Ninh, Bắc Giang, Thái Nguyên, Hải Phòng, Hưng Yên,.. Lương công nhân ngoài đó cũng khá cao nên người ngoài Bắc không còn di cư vào Nam như những năm trước.
Chuẩn quá bác, em cũng thấy lúc này lao động ít từ Bắc đổ vào như trước, thì ra là ngoài đó giờ nhiều KCN và lương còn cao hơn đây, chắc ngoài đó đúng công nghiệp, chứ trong đây toàn công nghiệp kiểu áo quần với cả da giầy thì chắc khó lương cao, hàng thì xuất đi cả thế giới.
Không nên đổ lỗi là do phía Nam bị nộp tiền nhiều ra ngoài đó. Điều này đúng quá.
Có nộp ra ít để lại đây nhiều thì ở đây làm cũng như rác thôi, tiêu hỏng hết cả. May ra trừ Bình Dương làm còn khá hơn tí. Bắc vẫn luôn giỏi hơn Nam, không cần bàn cãi.

Hạng D
2/5/16
1.926
1.875
143
Đường quá rộng luôn, chỗ Mỹ Phước 1, 2, 3 giờ xây nhà cả dãy còn dư.
Còn KCN Việt Sing thì toàn người Hoa vào làm việc mà cũng không tắc mấy, từ đó ra Aeon Mall vẫn khỏe re.

Đó có kẹt hả bác? Em chỉ thấy lúc này ở cái đường xa lộ Tân Vạn là đông xe.
Còn đại lộ Bình Dương đoạn về sát Hiệp Bình Chánh thì cũng có đông nhưng không kẹt.
Gọi kẹt xe cũng không đúng lắm anh ạ, cùng lắm chậm thêm 1-2 nhịp đèn. Mà mấy chổ đó đã có quyết định làm cầu vượt rồi, BD mà làm sẽ rất nhanh.
Em không có ý phân biệt vùng miền nhưng NM của em lâu nay không tuyển được người Bình Trị Thiên trở ra, mà lao động ngoài đó chí ít cũng học xong lớp 9, phần lớn tốt nghiệp cấp 3. Nay công nhân NM em phần đa người miền Tây, tìm được người học tới lớp 9 khá hiếm, chủ yếu chưa qua lớp 5 và hầu như chỉ biết viết mỗi tên mình (mà còn sai chính tả).

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Perenco
Hạng F
3/10/15
9.858
12.137
113
Gọi kẹt xe cũng không đúng lắm anh ạ, cùng lắm chậm thêm 1-2 nhịp đèn. Mà mấy chổ đó đã có quyết định làm cầu vượt rồi, BD mà làm sẽ rất nhanh.
Quê mình Bình Phước sát BD mà lâu lâu về quê cứ trố mắt.
2 chị Bình này phát triển hay ghê.
Mà BD, BP đều nhiều người Bắc hơn người đất đỏ bản địa.
Giờ dưới đó nói người BD, BP sợ người SG làm không lại!! Giỏi tợn.
Bỏ xứ mà đi chả phải ý hay thời bây giờ đâu, hôm nay có bác confirm em mới thấy rõ, lâu nay vẫn cứ lăn tăn giữa chuyện đi hay ở lại xứ là đúng!!!
Nhiều khi về người ta còn nghĩ mày bán đất cha ông ở đây mò lên trên tưởng hay giờ về đây khó mua lại được nửa mảnh.
Chuẩn.

• Like
Reactions: Toietmoi
Hạng F
3/10/15
9.858
12.137
113
Em không có ý phân biệt vùng miền nhưng NM của em lâu nay không tuyển được người Bình Trị Thiên trở ra, mà lao động ngoài đó chí ít cũng học xong lớp 9, phần lớn tốt nghiệp cấp 3. Nay công nhân NM em phần đa người miền Tây, tìm được người học tới lớp 9 khá hiếm, chủ yếu chưa qua lớp 5 và hầu như chỉ biết viết mỗi tên mình (mà còn sai chính tả).
Đúng khỏi bàn, bác cứ phán chứ có gì ngại phân biệt vùng miền.
Dám nhận cho tiến bộ chứ có gì đâu.
Mình 4.000 năm quanh quẩn mãi chỗ nên nhận lỗi hay không mà không dám.
Miền Nam kém hơn miền Bắc là rõ ràng, chỗ em làm ba cái giấy tờ cũng chả có kiếm được đứa nào miền Nam quê mà tốt chút, đây em nói về phong cách thôi nhé, còn chuyện nó học kém chấp nhận tha thứ, vì nó bảo đường quê cách trở, nhà cách 20km đến trường mà đi bộ với xe đạp qua sông thế nào?
Thông cảm, tội. Nhưng còn giờ tôi dạy lại thì sao? Cũng không muốn học vì hay tan ca về uống rượu!! Xong, khỏi đổ lỗi.
Chứ đừng nói làm nhà máy kỷ luật cao như bác, hỏng việc như chơi với mấy đứa kém chuyên nghiệp phía nam này. ĐT iphone này kia thì mày ham lắm, nhưng bảo nó vào nhà máy sản xuất ra cái đó thì chắc nó ít ham!
Lao động Bắc có vẻ Tây nó giành cả rồi bác ơi, em thuê người miền Trung cho gần gần chút còn chả dễ. BD, BP thì người Bắc nhiều, ổn, nhưng hỏi làm việc thì toàn...đang bận bán đất! Nên vào nhà máy chi nữa rứa

• Like
Hạng D
1/7/16
1.012
4.881
113
BD: nhiều năm liền thu nhập TB cao nhất cả nước
Năm vừa rồi, thi TN THPT:
- TB tất cả môn: đứng nhì nước, thua Vĩnh Phúc.
- Tiếng Anh: đứng thứ 2 cả nước, thua HCM.

một người đang ở BD, có vợ là người Vĩnh Phúc cho hay.

Còn cái dự án này, có 1 thành phần dự kiến làm 2026-2030, tui ở gần cái hình đầu tiên, nghe thông tin 10 năm rồi mà chưa thấy động tĩnh gì :(

Tập Lái
3/3/17
18
146
28
Miền Nam kém hơn miền Bắc là rõ ràng, chỗ em làm ba cái giấy tờ cũng chả có kiếm được đứa nào miền Nam quê mà tốt chút, đây em nói về phong cách thôi nhé, còn chuyện nó học kém chấp nhận tha thứ, vì nó bảo đường quê cách trở, nhà cách 20km đến trường mà đi bộ với xe đạp qua sông thế nào?
Thông cảm, tội. Nhưng còn giờ tôi dạy lại thì sao? Cũng không muốn học vì hay tan ca về uống rượu!! Xong, khỏi đổ lỗi.
Chứ đừng nói làm nhà máy kỷ luật cao như bác, hỏng việc như chơi với mấy đứa kém chuyên nghiệp phía nam này. ĐT iphone này kia thì mày ham lắm, nhưng bảo nó vào nhà máy sản xuất ra cái đó thì chắc nó ít ham!
Lao động Bắc có vẻ Tây nó giành cả rồi bác ơi, em thuê người miền Trung cho gần gần chút còn chả dễ. BD, BP thì người Bắc nhiều, ổn, nhưng hỏi làm việc thì toàn...đang bận bán đất! N

Lao động Bắc có vẻ Tây nó giành cả rồi bác ơi, em thuê người miền Trung cho gần gần chút còn chả dễ. BD, BP thì người Bắc nhiều, ổn, nhưng hỏi làm việc thì toàn...đang bận bán đất! Nên vào nhà máy chi nữa rứa
bọn MN gỏi gỏi nó đi tây hay làm chủ hết rồi chứ ai đi làm công cho bác. đời được bao lâu, cứ vui vẻ mà sống, xởi lởi trời thương.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Perenco
Hạng B2
27/5/13
358
1.891
93
Kế hoạch như vậy nhưng không biết khi nào làm khi nào xong nhưng khả năng bên phía Thuận An Bình Dương sẽ xong trước bờ bên kia phía Quận 12 và Hóc Môn

Hạng D
16/7/19
1.125
3.511
116
Mé Lái Thiêu thấy túc tắc làm đường ven sông SG cũng đc kha khá rồi, đợt tết chạy đường đấy thấy đang làm cầu Bình Nhâm 2 chắc nay xong rồi

• Like
Hạng B2
8/2/22
332
464
63
Chuẩn quá bác, em cũng thấy lúc này lao động ít từ Bắc đổ vào như trước, thì ra là ngoài đó giờ nhiều KCN và lương còn cao hơn đây, chắc ngoài đó đúng công nghiệp, chứ trong đây toàn công nghiệp kiểu áo quần với cả da giầy thì chắc khó lương cao, hàng thì xuất đi cả thế giới.
Không nên đổ lỗi là do phía Nam bị nộp tiền nhiều ra ngoài đó. Điều này đúng quá.
Có nộp ra ít để lại đây nhiều thì ở đây làm cũng như rác thôi, tiêu hỏng hết cả. May ra trừ Bình Dương làm còn khá hơn tí. Bắc vẫn luôn giỏi hơn Nam, không cần bàn cãi.
Lao động giờ ngoài Bắc không ai nói "đi vào Nam làm" nữa mà giờ ngta nói "đi làm cty" vì rất nhiều KCN ngoài Bắc chế độ cũng tốt hơn. Phải nhìn nhận là trong này làm quá kém, dù nộp về trung ương nhiều nhưng số tiền giữ lại cũng tương đương nhau (1 ông làm 10đ nộp 7 còn 3đ, 1 ông làm 7đ nộp 4 còn 3đ). Với tốc độ phát triển hiện tại chắc 3-5 năm nữa thu ngân sách của HN sẽ vượt SG (mình dự đoán 10 năm nhưng nó sẽ đến sớm hơn).
Bình Dương chi gần 7.000 tỷ đồng đầu tư phố đi bộ ven sông Sài Gòn dài gần 16km