Tập Lái
20/6/04
49
0
0
Hà Nội
www.otohanoi.com
RE: BMW 318iA Sport Edition

Series 3 mới ra thì cũng chỉ ở nước ngoài thôi bác ạ đợi liên doanh VN lắp ráp thì mút chỉ giống như series 5 đó.

Hạng B2
20/9/04
319
7
18
44
Ha Noi

Series 3 mới ra thì cũng chỉ ở nước ngoài thôi bác ạ đợi liên doanh VN lắp ráp thì mút chỉ giống như series 5 đó.

Không chờ series3 mới thì chờ cái giề????? Serie 3 cũ sắp hết đến nơi rồi(làm gì còn chỗ nào sx nữa)...Liên doanh VN không lắp thì lấy tay ra mà bán à????:)

Hạng C
15/9/04
518
311
73
HCM City
www.facebook.com

nhưng đợi cho VMC bán hết đống seri cũ để lắp model mới thì cũng hơi lâu đó bác tsd ah..... trừ khi VMC đã thu lại đủ vốn cho seri cũ chứ ko thì vẫn còn chưa lắp S3 mới đâu ;)

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Em có xem sơ chiếc 318i mới thấy có vài sự thay đổi sau:

Số tự động kiểu SMG (sequential manual gearbox) ... bác nào confirm lại coi có đúng không
Cản trươc kiểu M3 (đèn sương mù to hơn ... có lưới tản nhiệt gần ở dưới gầm)
Miếng lót ở bệ cửa có biểu tượng M

Theo em đoán là chiếc 318 mới có thể chỉ là chiếc cũ có gắn thêm bộ kid M3 với hộp số mới ... Có bác nào biết thì cho ý kiến với

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

SMG là hộp số có 2 chế độ ... có thể tự động và có thể cả số tay ... nhưng cái đặc biệt là sau volăng có 2 cần gạt một để tăng và một để giảm số ... không biết có phải loại này được lắp trên series 3 mới không?

Hạng B2
20/9/04
319
7
18
44
Ha Noi

To: bác NKtinhanh Theo tôi biết thì VMC cũng không còn nhiều BMW đời cũ nữa đâu,,Chắc khoảng cuối năm nay là dân mình có BMW mới đi roài bác ạ.
TO bác ptson: Chắc là không có cái loại sequential như bác nói đâu...Mà em tưởng cái đấy chỉ lắp ở xe đua thôi mà...Bác xem lại thử trên Howstuffwork xem, có 2 cái mái chèo ở ngay dưới vôlăng để chuyển số...Còn hộp số tự động mà bác nói ở BMW gọi là Steptronic, nếu có thì sẽ có bộ chuyển số gắn thêm trên vô lăng.

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Sequential Manual Gearbox là optional cho các Series 3 ở nước ngoài ... và đây cũng không phải là kiểu hộp số dành cho xe đua ...

Nó giả lập kiểu hộp số của F1 dùng 2 "mái chèo" để giảm hoặc tăng số ... cái này cũng tương tự như Direct Shift Gearbox của Audi trang bị trên con TT mới như một bác nào đã post trên forum .

Tức là về hình thức thì giống nhưng bản chất cấu tạo thì hoàn toàn khác bác ạ

Hạng B2
20/9/04
319
7
18
44
Ha Noi

Theo em thì cái Sequential Manual Gearbox vẫn là hộp số tay(chỉ khác cách chuyển số so với hộp số thông thường) chứ cũng khôngthể gọi là hộp số tự động được...HIc...Lâu rồi không lần mò nên cũng chẳng nhớ nữa...để kiểm tra lại cái coi...!!!!:D
Nhưng em thấy ở xe BMW số tự động mà có chế độ chuyển số trên vôlăng thì nó hay gọi là Steptronic.:)

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Ah ... em nói không rõ làm bác Tiến Sĩ hiểu lầm

SMG chính xác là clutchless manual ... tức là hộp số tay không côn (đã có bài về loại hộp số này ở trang chủ) ... đây cũng là loại hộp số gọi là shift by wire tức là việc tăng giảm số được thực hiện bằng điện chứ không phải là hệ thống cơ khí truyền thống ...

Ý em nói tự động có nghĩa là xe sẽ tự điều chỉnh số mà không cần tài xế phải tác động ... còn chế độ "tay" có thể được thực hiện bằng 2 mái chèo sau vô lăng hoặc thông qua cần số "gần tương tự" như cần số truyền thống (khác ở chỗ là chỉ có 2 nấc lên và xuống ... chứ không phải đi chuyển hình xương cá truyền thống - shift by wire mà)

SMG là hộp số được chế tạo lấy cảm hứng từ loại hộp số của F1 và được BMW đưa vào các xe thương mại từ năm 96