Hạng D
9/4/05
4.489
65
48
46
moonriver nói:
Em đã nêu giá ở trên đấy các bác, ai đăng ký mua cứ nhắn trên room, em mua giúp.
Bộ đàm mua thường được set 3 tần số mình có thể chọn, như OS, OF, VC hoặc CV. Chúng ta sẽ ưu tiên OS cho dễ.
@Lugtisbee : các tần số của hội xe là những tần số free do cục tần số cho phép sử dụng, mình kg thể tự ý chọn các tần số của các ban nghành khác được đâu bác, phạm luật đấy.

@nvka : bác gắn xong thì xe bác I nhé, taxi BMW
. Em nghĩ là không nên vì mất thẩm mỹ bác àh, mua loại đó phải chế khoan mắc công lắm bác, bác nên xài loại cầm tay cho rẻ và gọn.

Không sao đâu - bác hỏi luôn cho nvka quả đồng hồ tính tiền nữa cho đủ bộ.
Lúc nào bác Nvka đi qua khu Tân Bình cứ mở bộ đàm có khi lại gặp bác ong lắc đang cất cánh hay hạ cánh thì tám tý cho vui

Hạng B2
18/10/08
254
1
18
53
moonriver nói:
. Em nghĩ là không nên vì mất thẩm mỹ bác àh, mua loại đó phải chế khoan mắc công lắm bác, bác nên xài loại cầm tay cho rẻ và gọn.
không sao đâu bác, bạn em nhiều người cũng gắn như vậy, thêm cả 1 chuỗi các nút công tắc cho tiện. Xe này em chỉ để làm project car nên sẽ không ngại khoan đục hay "mất gin".
Mà nếu nghiêm túc nói, bác tư vấn cho em cái biển Taxi gắn trên nóc, loại có nam châm, khi cần thì gắn để khi nào em đi qua mấy khu Q.1 đưa rước mấy em xinh đẹp như ở Terrace chẳng hạn, chỉ tính tình phí nên không cần đồng hồ tính tiền phí.

Hạng D
17/8/09
4.676
179
63
42
moonriver nói:
Em đã nêu giá ở trên đấy các bác, ai đăng ký mua cứ nhắn trên room, em mua giúp.
Bộ đàm mua thường được set 3 tần số mình có thể chọn, như OS, OF, VC hoặc CV. Chúng ta sẽ ưu tiên OS cho dễ.
@Lugtisbee : các tần số của hội xe là những tần số free do cục tần số cho phép sử dụng, mình kg thể tự ý chọn các tần số của các ban nghành khác được đâu bác, phạm luật đấy.

Em biết là phạm luật nên em mới mua lụi chứ . Với lại em chỉ lắng nghe thôi chứ ko nói gì nen chắc cũng ko sao . Vì bộ đàm nghe ben Mỹ là 250-300$ ; còn bộ đàm nói dc phải hơn 700$ . Mà em ko muốn vi phạm quá sâu về luật nen em chỉ lắng nghe thôi , hehe
Bác cho em hỏi luôn là bán kính sóng bao xa nhỉ ? lâu lâu em ra Terrace ngồi rồi bật bộ đàm lên gọi bé Nhật Ký Vàng Anh ra chơi ; mà gặp chân dài thì gắn cái Taxi lên roi 2 anh em dẫn chân dài đi luôn :))

Cái bộ đàm cho xe đưa đón tổ bay bên em nó phải hơn 10km đấy , ko biet của mình có xa dc như vậy ko , dc thì tốt quá

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
@Lugtisbee: bộ đàm bác nói là loại dò được tần số, phạm vi càng rộng càng đắt tiền, nhưng chỉ nghe được các tần số free thôi. Thông thường các cty khi đăng ký với cục tần số họ đều có barrier tránh xâm nhập (như key vào wifi vậy đó), cho nên bác muốn nghe từ các cty này thì...pó chiếu.

Bộ đàm thường thì khoảng cách liên lạc khoảng 1km đổ lại, muốn xa hơn các hội xe thường bố trí 1,2 hoặc 3 cái receiver/transmitter đi giữa để kết nối sóng bộ đàm, tùy thuộc vào độ dài đoàn xe.
Cái 10km như bác nói là bộ đàm chuyên dụng, xài tần số hình như là UHF hay sao đó, sẽ có khoảng cách liên lạc rất xa (như ở ngoài dàn khoan hoặc các tàu đánh cá chẳng hạn, lên đến mấy trăm km), nhưng các tần số đó again cũng thông qua cục tần số và có sự hỗ trợ từ cục để khuyếch đại tín hiệu thu nhận...nên xài cái này cho dân dụng cũng thua.
Túm lại bộ đàm có rất nhiều loại, nhiều giá, cái bác nói 300US cũng chưa chắc là đắt nếu phạm vi và chức năng nó cao, ví dụ như bộ đàm bên các cty dầu khí rất đắt vì phải tuân thủ quy tắc trong môi trường dễ cháy nổ.
Bác nên ra các cty bán đồ viễn thông, họ sẽ tư vấn mua chính xác cho nhu cầu. :)
Còn anh em mình chơi mấy cái thông dụng mà các hội xe đang xài là Ok rùi.

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/4/05
4.489
65
48
46
Đọc xong bài của bác Moon thì coi như đã được công ty viễn thông tư vấn rồi còn gì

Hạng B2
24/1/06
164
0
16
Ở chỗ em, dùng bộ đàm thì đăng ký 1 công ty làm repeater thì có thể liên lạc tầm 30km đấy. Chắc giống như của hãng taxi.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Okie bác Linh và anh em khác, em sẽ mua loại Kenwood, loại này chất lượng âm thanh hơn hẳn loại FDC của Hồ Cẩm Đào