Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Vậy Bác cho em hỏi theo tình huống đưa ra như vậy (Không Biển Báo) thì csgt có lập biên bản phạt được hay không?
cái này theo em thì chẳng cần biển gì cả phạt tốt vì lỗi chuyển hướng k xi nhan.
Luật điều chỉnh các hành vi gây nguy hiểm cho việc lưu thông. Cái lập luận "cứ cùng đường mà k cần xi nhan" sẽ gây nguy hiểm, cụ thể như trường hợp này, khi nhánh phải "cùng tên đường" vuông góc đường đang di chuyển, nhánh trái lệch về bên trái chừng 10-15 độ (thẳng hơn).
Tranh luận sâu về trường hợp này bác đọc thêm ở đây:
https://www.otosaigon.com/threads/xinhan-trai-hay-phai-noi-dung-thao-luan-tu-trang-21.8322036/page-4

• Like
Reactions: xeotobonbanh
Hạng B2
17/12/14
391
662
93
cái này theo em thì chẳng cần biển gì cả phạt tốt vì lỗi chuyển hướng k xi nhan.
Luật điều chỉnh các hành vi gây nguy hiểm cho việc lưu thông. Cái lập luận "cứ cùng đường mà k cần xi nhan" sẽ gây nguy hiểm, cụ thể như trường hợp này, khi nhánh phải "cùng tên đường" vuông góc đường đang di chuyển, nhánh trái lệch về bên trái chừng 10-15 độ (thẳng hơn).
Tranh luận sâu về trường hợp này bác đọc thêm ở đây:
https://www.otosaigon.com/threads/xinhan-trai-hay-phai-noi-dung-thao-luan-tu-trang-21.8322036/page-4
Em không tranh luận Bác ạ. Chỉ muốn Biết nếu CSGT lập biên bản thì dựa vào cơ sở pháp lý nào thôi. Còn về Luật thì thấy cơ quan công quyền cũng Sai vì không có Biển Báo.

Hạng B2
17/12/14
391
662
93
Em thấy có 1 Bác nào đó trong OS nói "Ta là Luật và Luật là ta" có vẻ hợp lý Bác nhỉ, Dù ta cũng sai nhưng ta Phạt tuốt .....Hihi......

• Like
Reactions: dawmgoodman ®
Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Em không tranh luận Bác ạ. Chỉ muốn Biết nếu CSGT lập biên bản thì dựa vào cơ sở pháp lý nào thôi. Còn về Luật thì thấy cơ quan công quyền cũng Sai vì không có Biển Báo.
yeap, thì như e nói đó "Chuyển hướng k xi nhan, k1, điều 15" vì..."k xi nhan khi chuyển hướng", hehehe.
trên cùng 1 con đường vẫn có chuyển hướng là vậy. Ví dụ khác như các "giao lộ" chữ Y ở đường nhánh, khi ta rẽ vào đường nhánh, vẫn cùng 1 con đường, nhưng vẫn phải có tín hiệu chuyển hướng, dễ thấy nhất là cao tốc.

• Like
Reactions: xeotobonbanh
Hạng B2
17/12/14
391
662
93
Giống trường hợp Gò vấp trả lời đó Bác ...Chớt quớt....Phạt Tuốt.....Đúng ở "Thiên Đường" thật Bác nhỉ?.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Em thấy có 1 Bác nào đó trong OS nói "Ta là Luật và Luật là ta" có vẻ hợp lý Bác nhỉ, Dù ta cũng sai nhưng ta Phạt tuốt .....Hihi......
Phạt hay k phạt là quyền của họ. Khiếu nại/kiện hay k khiếu nại/kiện là quyền của ta. Chỉ khác phạt đúng thì ta phải chịu...

Hạng B2
17/12/14
391
662
93
yeap, thì như e nói đó "Chuyển hướng k xi nhan, k1, điều 15" vì..."k xi nhan khi chuyển hướng", hehehe.
trên cùng 1 con đường vẫn có chuyển hướng là vậy. Ví dụ khác như các "giao lộ" chữ Y ở đường nhánh, khi ta rẽ vào đường nhánh, vẫn cùng 1 con đường, nhưng vẫn phải có tín hiệu chuyển hướng, dễ thấy nhất là cao tốc.
Lập luận về kỹ thuật chế tạo Ô Tô Bác nói bên Link trích dẫn là đúng rồi, Tuy nhiên trên cơ sở pháp lý thì em thấy cơ quan chức năng có dấu hiệu "Ép" dân (Cái câu: "Có dấu hiệu" là em Copy của Bác Lơ...Hí hí....).​

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: dawmgoodman ®
Hạng B2
17/12/14
391
662
93
Phạt hay k phạt là quyền của họ. Khiếu nại/kiện hay k khiếu nại/kiện là quyền của ta. Chỉ khác phạt đúng thì ta phải chịu...
Thấy đa số (Số đông) là nộp phạt cho dù biết mình không sai vì người VN ngại khiếu kiện :
1/ không rành Luât
2/ Sợ mất thời gian (thiên đường nên có thể kéo dài 10 năm chưa xong)
3/ không có thói quen sử dụng Luât Su như các nước phương tây .

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/12/14
391
662
93
Vậy có thể TẠM kết luận tình huống giả định trong bái báo như sau:

- Về Phap Lý --------->Cong quyên Sai vì không Biển Báo
- Về dân đen----------> Sai vì không xi nhan

Cong quyên Sai + Người dân Sai = Cong quyên ĐÚNG và Phạt Tuốt luốc vì: "Luất là Ta và Ta là Luất": Lạp Pháp + Tu Pháp + Hạnh Pháp = 1

* Khiều nai + Khiều kiên = 100 đồng và 10 năm

* Nộp phạt mặc dù cơ quan cong quyên cũng sai = 5 đồng và mất 1/2 ngày.

Chốt hạ: Nộp phát rẻ hơn và ít tốn thời gian hơn nên chiếm đa số .

Báo cáo hết.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/12/14
391
662
93

Có Bác nào giảm tốc độ từ 60km/h xuống 30Km/h mà không Mất lái (Ô tô); Nhào lộn vài vòng (Motor) như trong biển báo trong hình trên không nhỉ?