Hạng B2
6/7/11
254
158
58
Thành Phố Hồ Chí Minh
1/ tự thương lượng 01:
Chỉ tự thương lượng khi xe bị nhẹ cỡ 1-2 triệu thôi. Khi đó ai lỗi móc tiền tươi ra đền rồi đường ai nấy đi.
Ưu điểm: đỡ bị giam xe vì khi gọi báo đội giải quyết tai nạn của csgt thì sẽ bị giam xe.
Nhược: lỡ bị nặng hơn mà mình tưởng nhẹ thì ôm xô hết. Nếu mình đã gọi báo bảo hiểm là 2 xe tông nhau thì bh chắc sẽ ko giải quyết. Nếu chưa gọi bh trước đó, 1 số anh em sẽ khai đụng vô tường ( ko khuyến khích nhé, vì có khả năng đòi hình chụp, vị trí.v.v...)

2/ tự thương lượng 02: mạnh ai nấy rút xe về. Mỗi bên tự khai tông vô tường( cái gì khai xạo thì nó sẽ dễ bể, dễ bị từ chối hoặc ko đền 100%).

3/ gọi csgt đến hốt xe luôn nếu bị nặng (bể đèn, cản tùm lum)+ báo bh ngay lúc đó.

4/ Có bh cử nhân viên đến hiện trường nhưng cũng có lúc ko đến mà chỉ kêu gọi csgt để lấy biên bản rồi giải quyết.

5/ nếu bị dồn toa mà mình là xe đầu tiên. Nếu ko yêu cầu bồi thường thì xin bên đội giải quyết giao thông cho đi luôn. Có thể tốn ít lúa hoặc ko, tùy chủ xe, tuỳ mấy ảnh.

6/ bh 2 chiều là bh thân vỏ+ bh trách nhiệm dân sự bắt buộc. Thân vỏ đền tiền sửa xe mình. Tnds đền tiền sửa xe người bị mình đụng (xét lỗi bên nào nữa nhé)( giới hạn số tiền ghi rõ trong bh tnds)

Đôi lời cho bác nào chưa có kinh nghiệm. Tự chọn mục 1,2,3 để áp dụng nhé. Có sai xót mấy bác bổ sung cho em ạ.
Trong bảo hiểm có 1 điều khoản về chuyển quyền đòi người thứ 3. Nếu áp dụng trong trường hợp này thì sẽ đơn giản hơn rất nhiều