Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere
RE: Các bác chỉ giúp em cái HDD Box USB

em cũng không biết nhưng (cái này ba em cho) nhưng có vẻ là hàng rời vì cái box là Vaio (china) còn 80Gb là Toshiba.
Cả 2 cái 40Gb và 80Gb gắn vào laptop, cài HDH chạy bình thường, 0 có vấn đề gì hết

Kiểu này chắc em gắn trả lại cái 40Gb vao laptop rùi :(.

Last edited by a moderator:
Hạng C
4/3/04
654
1
18
Xì goòng

Bác gắn cái USB box trước khi máy khởi động phải không? Nếu đúng vậy thì máy khởi động windows từ cái 40GB trong USB box rồi. Còn 80GB chưa có hệ điều hành mà.
Bác thử làm như sau:
- Gắn lại 40GB vào máy như cũ. Format 80GB rồi cài 1 hệ điều hành cho nó.
- Gắn 80GB vào máy. Đừng gắn 40GB USB Box vào. Khởi động máy đến khi vào windows. Sau đó bác gắn 40GB USB Box vào.

Hạng C
28/2/06
587
2
18
52
tp hcm

Trích đoạn: HuyTQ

Bác gắn cái USB box trước khi máy khởi động phải không? Nếu đúng vậy thì máy khởi động windows từ cái 40GB trong USB box rồi. Còn 80GB chưa có hệ điều hành mà.
ở trong DOS đâu có nhận USB đâu pác vì vậy nó không thể khởi đông từ các thiết bị ngoại vi sử dụng cổng USB.

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

cả 2 cái em đều cái HĐH và gắn vào laptop đều chạy phay phay.
Lúc em gắn cái 40Gb hay 80Gb vào cái USB box thì cắm dây vào PC mà. cái 80Gb thì nhận còn 40Gb thì im ru :D

Hạng C
28/2/06
587
2
18
52
tp hcm

các chân đề cắm dây tín hiệu (trên HDD) có 4 cái chân nằn cách 1 khúc bác thử jum 2 chân nằm bên phía mainboard lại với nhau thử xem . nếu không có jum bác có thể lấy cọng dây đồng nhỏ cột 2 chân đó lại ( nhớ cạo sạch lớp võ bọc sợi dây đồng ). hy vọng sẽ được .
chúc bác vui !

Hạng C
4/3/04
654
1
18
Xì goòng

@cuongvitinh: Em khởi động máy tính từ USB HDD Box được mà bác. Mainboard mới cho khởi động từ USB.
@vivu: Bác thử dùng đĩa Hiren Boot, khởi động trong chế độ DOS. Dùng Partition Magic kiểm tra xem có thấy ổ 40GB HDD Box ko.

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

@bác HuyTQ: bác hiểu lầm rùi. Ý em nói là cả 2 cái 40Gb và 80Gb đều được cài HĐH và gắn vào laptop chạy bình thường không có vấn đề gì hết.
Nhưng khi bỏ cái HDD 40gb vào cái HDD box USB thì máy tính không nhận ra cái USB box (máy đang chạy, (không phải lúc khởi động) cắm box USB vào nó không nhận). Còn khi bỏ cái HDD vào box thì cắm vào nó nhận (máy đang chạy, không phải lúc khởi động).

Vặn mấy con vít wài phê quá nên em gắn lại cái 40Gb vào laptop. Chờ khi nào sung lại vọc tiếp :D

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

cám ơn bác sịa. Để em đi..mượn cái HDD box khác tét thử.:D