Hạng B1
5/10/11
53
2
8
Em hỏi hơi gà 1 xí! Xe em Kia Forte 2011 đã sử dụng được 2 năm, đến nay em thấy ốp trần/la-phông nội thất xe có 1 vài vết ố bẩn do dấu tay dơ để lại trong quá trình sử dụng/sửa chữa. Các bác chỉ giúp em cách nào tẩy sạch? Và trong quá trình sử dụng, làm sao để bảo vệ sạch sẽ (em thấy các xe 16 chỗ thường hay bọc nilon nội thất xe, như vậy có phải là cách hay không ạ? Bản thân em không thích bọc nilon như vậy lắm)

Hạng B1
1/7/11
51
17
8
Bác ra các tiệm chuyên đánh bóng (vd sonax) là làm sạch ngay.khoảng vài trăm nghìn.Bác muốn bọc thì bọc da lại. Còn kinh nghiệm là đừng để tay (hoăc chân,hehe) ịn lên trần,đừng mở cửa sổ trời hay hạ kính. Vậy sẽ hạn chế được dơ.Em hồi mới mua hí hửng muốn hưởng gió trời hay mở cửa sổ và hạ kính, 1 thời gian nó đen hù

Hạng D
9/6/12
1.846
1.051
113
mấy bác ơi, xe em bước vô nghe mùi thúi quắc, mấy cái cây thông thơm treo trong xe mua chỗ nào vậy các bác?

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
Clouds8 nói:
mấy bác ơi, xe em bước vô nghe mùi thúi quắc, mấy cái cây thông thơm treo trong xe mua chỗ nào vậy các bác?
Úi...chắc bác phải xác định nguồn gốc gây ra cái "thúi quắc" mà dẹp nó đi thì mới hết được chứ....Dùng thông thơm chỉ là biện pháp lấy mùi này để át mùi kia đi, kết quả thành 1 món hẩm bà lằng mùi, càng kinh hơn ấy chứ???:D

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: taplai67
Hạng D
16/11/12
1.052
574
113
Nếu đã dơ rùi thì ra ngoài tiệm làm dịch vụ sạch ngay. Còn bình thường để giữ vệ sinh, Bác vô siêu thị mua cây lăn bụi (nhiều loại, giá từ 30-80k) bác lăn qua cái trần, đảm bảo phát hiện ra rất nhiều bụi, sợ vải, tóc,... Bám trên đó. Ngoài ra cây lăn này còn tác dụng làm sach nội thất như taplo, ghế,sàn,... rất dễ dàng.

Hạng B1
5/10/11
53
2
8
Cảm ơn các bác đã giải đáp thắc mắc! Em se áp dụng thử giải pháp lăn bụi trước tiên. Và hạn chế mở cửa sổ trời vì em cũng nghĩ đây là một nguyên nhân dẫn đến các vết dơ.

Hạng D
9/6/12
1.846
1.051
113
Xe_chuong_ga nói:
Clouds8 nói:
Úi...chắc bác phải xác định nguồn gốc gây ra cái "thúi quắc" mà dẹp nó đi thì mới hết được chứ....Dùng thông thơm chỉ là biện pháp lấy mùi này để át mùi kia đi, kết quả thành 1 món hẩm bà lằng mùi, càng kinh hơn ấy chứ???:D
thực ra là em dùng biện pháp "nói quá" thôi, thực chất là nó chỉ hơi "hôi hôi" thôi chức không có thúi quắc như cái chuồng gà của bác đâu hehe :D
do mấy cái thảm lót chân này nọ, nói chung có cây thông thơm thì vô xe lúc nào cũng thơm phức.

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
Clouds8 nói:
thực ra là em dùng biện pháp "nói quá" thôi, thực chất là nó chỉ hơi "hôi hôi" thôi chức không có thúi quắc như cái chuồng gà của bác đâu hehe :D
do mấy cái thảm lót chân này nọ, nói chung có cây thông thơm thì vô xe lúc nào cũng thơm phức.
He he....vậy mà tưởng có chuột....:D
Em thì thích xe ko có mùi gì hết....

Hạng D
6/4/12
2.509
671
113
Em thì hay dùng mấy chai tẩy sạch các vết bẩb cứng đầu của Sonax, xịt vào nỉ . vải, trần ... lau nhẹ là mất các vết bẩn ngay. Mua thêm mấy chai bảo dưỡng taplo hiệu con rùa xịt thì xe có mùi thơm dễ chịu

Hạng B2
20/3/11
198
4
18
Xe em mà dơ + hôi là em chở LL làm 1 vòng Phan thiết-SG xong về là xe vừa sạch (phải kỹ ko để lại dấu vết) vừa thơm :D:D