Status
Không mở trả lời sau này.
Diamond Hand
28/7/09
1.595
15.983
133
Langtugia1988 nói:
Em cũng ở Trung sơn đây nè Bác .....
Cái mùi các bác đang đề cập tới đấy chính là mùi của bãi rác Đa phước lâu lâu nó ngược gió bay tới đấy ...Nhà máy xử lý nước thải chưa vận hành nên mùi chưa có đâu các bác ạ ....Còn nuớc sinh hoạt mà Trung sơn và 6B sử dụng là nước máy chứ ko phải nước giếng xử lý đâu mà lo ...
Bãi rác đa phước cách Trung Sơn gần 10km đường chim bay. Nếu mùi bay lên tới Trung Sơn thì lên báo rồi. :D Nguồn phát sinh chắc chắn phải ở gần hơn :mad:

Hạng B2
18/7/12
164
122
43
DKmarket nói:
Xét về dài hạn thì cái dự án nhà máy nước thải phải được di dời . Chả biết cha nào tư vấn mà đặt cái nhà máy ngay trung tâm khu dân cư. Xung quanh nhà máy, bốn bề đều có dự án quy hoạch dân cư. Đọc báo thì bảo đây là nhá máy xử lý nước thải quy mô đầu tiên của HCM (ko biết đâu tiên cả nước ko). Cái thứ 2 thì dự định xây bên thạnh mỹ lợi, ko biết dự án nào gặp họa ^ ^.
Quy trình xử lý hiện nay , bản thân nhà máy hàng ngày phải có hàng trăm xe chở bùn đi chôn lấp. Gọi là bùn cho lịch sự, chứ các bác hốt hầm rút, cái cặn đen này là nó đấy. Đây cũng là nguồn phát sinh mùi hôi thối. Theo em thì nhà máy này cần dơi xuống phía nam xa hơn, đặt ngay cạnh bãi rác Đa Phước là đẹp. :p:p:)
Em được biết thì đây là một trong những DA nhà máy xử lý nước thải lớn nhất nước - DA Vệ sinh môi trường nước. Là một phần của DA Đại lộ Đông Tây, vốn vay ODA.
Đây mới chỉ là giai đoạn 1 của DA, vốn đầu tư của giai đoạn 1 này đã là trên 4.000 tỷ đồng
Giai đoạn hai nghe đâu gấp 3 lần giai đoạn 1, về công suất và cả trị giá công trình. Giai đoạn 2 nằm ngay cạnh giai đoạn 1 luôn.
Nếu không có gì thay đổi, khéo sang năm họ làm luôn đấy - Dạo này gặp mấy vụ lùm xùm về mùi, nên cũng thấy im re, không biết làm nổi không nữa.

Vì vậy, giai đoạn 2 thì không biết thế nào, nhưng em không nghĩ nhà mình nhiều tiền đến mức di dời cái nhà máy này đến chỗ khác đâu.
DA này em nghĩ còn thai nghén trước mấy cái DA bất động kia. Người ta bắt đầu làm nhà máy từ năm 2004, mà các bác biết nhà mình roài, từ lúc có dự kiến đầu tư, rồi đến Pre FS, đến FS, rồi phê duyệt, chọn nhà thầu - vài năm chứ chẳng chơi.
Khu này ngày xưa, đầm lầy, toàn dừa nước - Nghe đâu, ngày xưa khu này ngày xưa trước 75 đánh nhau ghê lắm (em hóng vậy ạh, thực tế em hok bít)
Thôi, em chân thành - là bác nào có ý định thì cân nhắc.

Hạng D
15/11/07
2.535
10.862
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
DKmarket nói:
Langtugia1988 nói:
Em cũng ở Trung sơn đây nè Bác .....
Cái mùi các bác đang đề cập tới đấy chính là mùi của bãi rác Đa phước lâu lâu nó ngược gió bay tới đấy ...Nhà máy xử lý nước thải chưa vận hành nên mùi chưa có đâu các bác ạ ....Còn nuớc sinh hoạt mà Trung sơn và 6B sử dụng là nước máy chứ ko phải nước giếng xử lý đâu mà lo ...
Bãi rác đa phước cách Trung Sơn gần 10km đường chim bay. Nếu mùi bay lên tới Trung Sơn thì lên báo rồi. :D Nguồn phát sinh chắc chắn phải ở gần hơn :mad:
Báo có đăng đấy chứ Bác ...mùi hôi thối ô nhiễm từ bãi rác Đa phước đấy bác cứ search là ra 1 đống ...dân Trung sơn ...còn đỡ chứ 6B và dọc QL50 là ăn đủ ,,,, và khoảng cách từ nó tới TS cũng chỉ là 5km ....ko xa như bác nghĩ đâu ...
Có diều là lâu lâu có gió chướng thì nó mới thổi tới chứ ko thường xuyên ....
Em ở từ 2007 nên mới rành vụ này ....đúng mùi bãi rác .....

Còn vụ nhà máy xử lý nước thải thì em nghĩ ko dến nỗi mùi như vậy đâu ...các bác cứ di qua nhà máy xử lý nước thải ở đâu đó phía bình hưng hòa (hình như khu kinh nước đen hay thối gì đó ....) sẽ rõ ....chẳng thấy mùi gì .....

Last edited by a moderator:
Hạng B1
31/5/12
66
2
8
Tp. HCM
Nhà em ở Quốc lộ 50, đang muốn dời lên Khu Hải Yến - Phi Long để tránh xe rác.
Nghe mấy bác nói vậy là tránh vỏ dưa, gặp vỏ dừa rồi! :confused:

Hạng D
15/11/07
2.535
10.862
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
hnxuan nói:
Nhà em ở Quốc lộ 50, đang muốn dời lên Khu Hải Yến - Phi Long để tránh xe rác.
Nghe mấy bác nói vậy là tránh vỏ dưa, gặp vỏ dừa rồi! :confused:
Về lâu dài thì xe rác sẽ ko di đường QL50 nữa ....em thấy có lập DA đường SONG HÀNH QL50 ( để xe rác đi ) rồi ...có cả cắm mốc lộ giới rồi nhưng chắc do khủng hoảng nên ko làm tiếp ... ( em hóng hớt được có nhiêu đó ...)
Bác HNXuan ở QL50 là khúc nào vậy ????

Diamond Hand
28/7/09
1.595
15.983
133
Langtugia1988 nói:
Về lâu dài thì xe rác sẽ ko di đường QL50 nữa ....em thấy có lập DA đường SONG HÀNH QL50 ( để xe rác đi ) rồi ...có cả cắm mốc lộ giới rồi nhưng chắc do khủng hoảng nên ko làm tiếp ... ( em hóng hớt được có nhiêu đó ...)
Bác HNXuan ở QL50 là khúc nào vậy ????
Tình hình hiện nay thì khó ah. Lập nguyên đường cho xe rác đi coi bộ cũng bộn tiền. Thường đường song hành được làm để chia tải đường chính. Lần đâu em nghe lý do làm đường là vì "môi trường" , nghe khá xa xỉ :mad:

Hạng B1
14/3/11
50
10
8
Nhà máy xử lý nước thải Bình Hưng đã đi vào hoạt động được 3 năm rồi Bác, lúc đầu còn chuyên gia Nhật nó không hôi, sau chuyên gia đi mùi hôi kinh khủng lắm ( em ở khu Đại Phúc mà, lãnh đủ mùi hôi luôn), mùi không chỉ ở khu 6B, Đại Phúc, Văn Lang, T30.. mà còn qua cả Trung Sơn, thậm chí qua luôn khu Nhà Bè Lê Văn Lương và PMH mà ở đó người ta sau này mời biết nó xuất phát từ ổ độc hại này. Bà con xung quanh vô cùng khổ các bác, mùi hôi liên tục tỏa ra trong ngày, mà toàn là khí cực độc H2S, Cr+10... do chính CS môi trường và UBND huyện Bình Chánh lập biên bản. Dân chúng kéo nhau lên gặp lãnh đạo nhà máy phản ánh, họ hức đến 25/8/2012 sẽ đưc ra giải pháp ( hứa cuộc cho bà con về), chứ theo em nghĩ vụ này hơi bị khó vì mấy ông sợ trách nhiệm( nhập về công nghệ xử lý nước thải lỗi thời, hiện tại cổ lỗ sĩ của 4o năm về trước- xử lý bùn ngoài trời để ngoài phơi nắng 4000 tấn - các bác coi chịu nổi k?) vốn lớn 200 triệu đô, còn gd2 nữa chứ. Nhưng khó cỡ nào, em cũng làm cho cái nhà máy này ngưng hoạt động, chỉ có cách đó mới hết mùi hôi, không hiểu mấy ông NỘi làm kiểu gì mà hại dân quá, hỏi thử có ông nào dám đem gia đình xuống sống không? em tức lắm mấy Bác , bác nào có cách nào đụng được đến lỗ tai mấy ông lãnh đạo HDND, UBND thành phố chỉ em ( Nhà đoáng cửa suốt ngày-không dám tiếp khách- mà khách đến 1 lần k dám đến nữa, tối nào mùi hôi cục xộc vào, chắc sống vài năm nữa cũng chết vì cao huyết áp)

Hạng B2
14/4/11
154
238
43
em ở hồng lĩnh trung sơn tầng 10 hướng tây view nguyển văn linh trong 1 ngày nghe mùi hôi 1 đến 2 lần,nay em bán rồi.

Tập Lái
10/9/12
22
0
0
34
Him Lam Land - 0902.272.371
chịu ảnh hưởng nhiều nhất là khu đại phúc vì nó nằm sát bên, em đi qua khu 6b thì vẫn nghe mùi, còn mùi bay tới khu trung sơn thì em chưa thấy, xa quá mà cũng bay tới được, nếu thật vậy thì quá ô nhiễm

Hạng C
9/2/12
946
38
48
em có đất dưới chữ kí, chỗ này " thơm tho " nè, bác chủ nghiên cứu xem sao, có gì alo em: 0938.233.466

Status
Không mở trả lời sau này.