Hạng B2
8/4/20
132
119
43
Cuối năm 2021 em có bán 1 miếng đất cho 1 người với giá 2 tỷ (giá buông sổ), thì hôm nay vô tình em check etax thì phát hiện ra nợ thuế 6tr tiền thuế miếng đất đó. Mấy bác cho em hỏi ca này khả năng là người này chưa đóng thuế để sang tên hay là họ khai báo với thuế là thuế tncn là em đóng ? Mua bán cũng mấy miếng rồi lần đầu em gặp ca này.

Hạng B1
11/2/20
61
52
18
32
Thuế tncn là bác (người bán) đóng chứ bác. Mà nếu ko đóng sao sang tên sổ cho ng mua dc ta @@

• Like
Reactions: teopremium
Hạng B1
8/3/17
70
135
33
Cuối năm 2021 em có bán 1 miếng đất cho 1 người với giá 2 tỷ (giá buông sổ), thì hôm nay vô tình em check etax thì phát hiện ra nợ thuế 6tr tiền thuế miếng đất đó. Mấy bác cho em hỏi ca này khả năng là người này chưa đóng thuế để sang tên hay là họ khai báo với thuế là thuế tncn là em đóng ? Mua bán cũng mấy miếng rồi lần đầu em gặp ca này.
Quan trọng lúc khai khi chuyển nhượng và để trong hợp đồng điều khoản. Nếu để thuế bên nào bên đó chịu thì bác phải đóng. Còn nếu để bên B chịu hết thì bên B đóng. Nếu 6tr thì lúc bán khai trên hđ chuyển nhượng 300tr à.

• Like
Reactions: teopremium
Hạng B2
8/4/20
132
119
43
Quan trọng lúc khai khi chuyển nhượng và để trong hợp đồng điều khoản. Nếu để thuế bên nào bên đó chịu thì bác phải đóng. Còn nếu để bên B chịu hết thì bên B đóng. Nếu 6tr thì lúc bán khai trên hđ chuyển nhượng 300tr à.
thống nhất là bên mua chịu hết, mà lúc đó em cầm tiền đủ xong em kí chứ không thèm đọc luôn bác ơi, thế nên em mới thắc mắc là em chưa đóng thuế thì bên kia có đăng bộ sang tên được không ạ

Hạng D
28/10/19
1.244
4.385
113
(Đoán thui) họ đóng thuế nhưng không ghi tên bên bán, và phần mềm 'thông minh' nên vẫn xem nợ thuế, dù bên mua nộp thay ghi tên khác chăng.

Hạng D
1/4/15
1.231
2.265
113
(Đoán thui) họ đóng thuế nhưng không ghi tên bên bán, và phần mềm 'thông minh' nên vẫn xem nợ thuế, dù bên mua nộp thay ghi tên khác chăng.
Khi đóng thuế luôn kèm bản chính thông báo nộp thuế để nhập thông tin người nộp thuế, cũng có khả năng ngân hàng thu hộ nhập sai thông tin mst hay do phần mềm thông minh quá. Rút kinh nghiệm khi bán xong nên nhờ môi giới hay bên mua gửi lại bản chụp chứng từ nộp thuế cho chắc ăn.

• Like
Reactions: target_locked