qd confirmed
Hạng B2
31/1/12
407
310
63
Tinabien nói:
qd nói:
phantan nói:
- Bình chữa cháy- Búa- Dao.
bình chữa cháy thôimang búa và dao thì lại rắc rối đó bác!!!!!!!!!!!
Búa để đập cửa thoát hiểm, dao để cắt dây an toàn nếu bị kẹt, rắc rối làm sao được?
em chỉ sợ mang con dao to quá mấy XXX lại cho là em mang vũ khí thô sơ !HEHE!! chít em luôn đó!!

Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
Thực ra thì tự mình trang bị bình PCCC là rất tốt, yên tâm, bản thân xe em cũng có vì nó không nhiều tiền. Vấn đề đáng nói ở đây để mình hiểu luật mà thôi, tự dưng đang bon bon trên đường CSGT gọi vô mà chỉ để kiểm tra bình PCCC thì không đúng theo tinh thần của TT65, dừng xe kiểm tra hành chánh phải có lý do, không tùy tiện được.
Chúc cả nhà lái xe an toàn.

Hạng B2
qd nói:
Tinabien nói:
qd nói:
phantan nói:
- Bình chữa cháy- Búa- Dao.
bình chữa cháy thôimang búa và dao thì lại rắc rối đó bác!!!!!!!!!!!
Búa để đập cửa thoát hiểm, dao để cắt dây an toàn nếu bị kẹt, rắc rối làm sao được?
em chỉ sợ mang con dao to quá mấy XXX lại cho là em mang vũ khí thô sơ !HEHE!! chít em luôn đó!!

Có cái tool chuyên dụng, 1 đầu là búa, 1 đầu là dao nhưng chỉ chừa khe nhỏ để cắt dây, chứ ko sát thương được nhé bác ;-). Em nghĩ DAO BỰ thì sẽ cắt trúng mình trước :)))

Hạng C
5/9/13
689
156
43
koon2 nói:
Có khi nào bọn nó lập lờ theo kiểu, xe mày không kinh doanh nhưng có chở người thì xem như là "xe chở khách" không các bác ???? Vì người hay khách thì đâu ai biết
Khách thì phải trả tiền nhé bác

Hạng C
27/7/13
565
385
63
40
Air Bag nói:
Luậ quy định chỗ nào ạ? Bác trích dẫn giúp em!
Mọit lần nữa em khẳng định là xe không kinh doanh vận tải hành khách và hàng hoá nguy hiểm thì không cần trang bị bình chữa cháy và búa thoát hiểm.
Bạn XXX nào chặn lại thì xin mời lập biên bản. Nếu bác cho rằng không có bình chữa cháy là sai Luật thì cho dù có cả gia đình ra xếp hàng họ cũng không tha chứ đừng nói là bế em bé.
Em cứ thắc mắc không biết đội CSGT nào tior chức chốt chặn ở đây? Sao họ ngang nhiên làm trái TT65 là chỉ kiểm soát bình chữa cháy và dụng cụ thoát hiểm với xe vt hành khách, xe chở hàng.
E xin tham khảo bác Air Bag vấn đề này:
Theo quy định của Quy chuẩn 09:2011- BGTVT về Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với ô tô do Bộ GTVT ban hành thì những xe sau bắt buộc phải có dụng cụ thoát hiểm và thiết bị chữa cháy bao gồm :
- Xe chở khách từ 16 chỗ trở lên
- Xe tải chở hàng dễ cháy nổ
Nếu theo nội dung quy chuẩn này thì có phải xe 16 chổ trở lên thì bắt buộc phải trang bị bình chữa cháy không phân biệt kinh haykhông kinh doanh vận tải?
Mong bác tư vấn thêm. Cảm ơn bác

Ah, e còn 1 thắc mắc nữa là: theo như Bác nói thì nếu e kd vận tải(nhưng xe e 7 chổ) vậy e phải trang bị bình chữa cháy phải không? như vậy có phải là trái với QC09:2011 không?
Cảm ơn Bác

Last edited by a moderator:
Hạng C
27/7/13
565
385
63
40
Tinabien nói:
- Kiểm soát và đánh giá về tình trạng kỹ thuật hệ thống lái, các đòn ba dọc, ba ngang, khớp nối; hệ thống phanh, các đường ống dẫn dầu hoặc dẫn hơi của hệ thống phanh; các đồng hồ trên bảng táplô (chú ý kiểm tra đồng hồ báo áp lực hơi đối với những phương tiện sử dụng hệ thống phanh hơi); thiết bị giám sát hành trình, thiết bị cứu hộ, cứu nạn (nếu có); các công tắc còi, đèn; hệ thống treo; hệ thống bánh lốp phương tiện về kích cỡ, độ mòn, áp lực hơi;
- Kiểm soát việc trang bị các phương tiện, dụng cụ chữa cháy, giấy phép vận chuyển theo quy định của pháp luật đối với các phương tiện chở khách, chở xăng, dầu, chở hàng nguy hiểm.

Luật ghi là nếu có (đối với xe bắt buộc phải có) và đối với phương tiện chở khách (hiểu là hành khách hay xe kinh doanh), chở xăng, dầu... . Vậy xe gia đình, không kinh doanh, không chở khách thì công cần phải có thiết bị cứu hộ, cứu nạn, phương tiện dụng cụ chữa cháy cũng như thiết bị giám sát hành trình.

E rất muốn học hỏi nên sẳn hỏi luôn bác Tinabien:
1. Bác trích dẫn TT65-BCA, theo e biết thì thông tư là văn bản hướng dẫn thi hành luật, nó là văn bản dưới luật (Bác viêt:"Luật ghi là nếu có (đối với xe bắt buộc phải có) và đối với phương tiện chở khách (hiểu là hành khách hay xe kinh doanh), chở xăng, dầu... . Vậy xe gia đình...") nên bác viết vậy không biết có chính xác không?
2. Theo như nội dung quy chuẩn 09:2011-BGTVT e có viết ở #36 thì xe từ 16 chổ trở lên phải trang bị bình chữa cháy. Nếu theo Bác nói vậy thì mình áp dụng theo cái nào(TT65 hay QC09)?Nếu xe gia đình 16 chổ không kd vận tải thì vẫn phải trang bị bình chữa cháy chứ Bác
Mong các Bác khai sáng dùm e. cảm ơn các Bác

Hạng B2
19/4/12
172
27
28
Cảm ơn các bác, em sẽ in 1 bản để trên xe phòng ngừa ngày cần đến hihi

Hạng D
20/12/13
1.864
1.715
113
Tình hình là tối nay 19h ngày 30/11/2013 ,em chở F1 đi trên đường dẫn vào cao tốc HCM- Trung Lương. em vẫn biết là tuyến đường này rất nhiều XX bẩn nên em rất cẩn thận.Đang bon bon trên đường đúng tốc độ và lane nhưng vẫn bi X vẫy vào.em bước ra bế F1 nhà em trên tay,X chào em và em cũng chào lại,
Em hoi: tôi bị lỗi gì?
X : không có gì ,chỉ dừng xe kiểm tra bình chữa cháy
Em hỏi : tại sao?
X : vì lên cao tốc cần bình chữa cháy để đề phòng
Em : vậy à?
Xong X thấy em bế F1 nên nói : có em bé thôi đi đi
Thế là em và F1 bye bye X lên xe
Các bác cho em hỏi trong trường hợp này X thổi đúng không ạ?
chân thành cảm ơn các bác!!!!!!!!!!!
Bác không sai luật, xxx phải xin lỗi hoặc cảm ơn bác mới được