Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
<h2>Chùm ảnh: Thảm họa của tàu ngầm Phoenix tại Cam Ranh</h2> Hình ảnh lịch sử Đăng ngày Thứ tư, 20 Tháng 3 2013 23:37

Vụ tai nạn bí ẩn đã khiến chiếc tàu ngầm lớn nhất của Pháp cùng 71 thủy thủ đoàn vĩnh viễn nằm lại đáy biển sâu của vịnh Cam Ranh.
Các bác có biết vụ này không?? sao nhà nước mình không tiến hành trục vớt tàu ngầm này??

Các bác có biết vụ này không?? sao nhà nước mình không tiến hành trục vớt tàu ngầm này??

Tàu ngầm Phoenix là tàu ngầm tuần tra loại 1500 tấn thuộc lớp Pascal của Pháp, mang số hiêu Q 157, được hạ thủy ngày 21/10/1932.

Tàu dài 92 m, rộng 8 m, có thể đạt tốc độ 17 hải lý/giờ khi nổi và 10 hải lý/giờ khi lặn, với độ sâu có thể đạt đến 80 m. Đây là loại tàu ngầm lớn nhất của Pháp thời đó.

Vào ngày 4/11/1938, Phoenix và chiếc tàu ngầm cùng hạng mang tên Hope từ cảng Toulon ở phía Nam nước Pháp bắt đầu hành trình đến Đông Nam Á để thực hiện nhiệm vụ. Con tàu cập cảng Sài Gòn vào ngày 16/12/1938.

Vào tháng 6/1939, Phoenix và Hope có mặt tại cảng Cam Ranh để tiến hành các hoạt động huấn luyện định kỳ.

Thảm họa của Phoenix đã diễn ra ngày 15/6/1939, khi chiếc tầu ngầm này cùng chiếc Hope thực hiện diễn tập tấn công tại vùng vịnh Cam Ranh.

Từ một thao tác lặn, chiếc tàu ngầm Hope nổi lên sau một vài phút, nhưng Phoenix thì mất dạng. Tín hiệu báo động vang lên, sự hốt hoảng bắt đầu xuất hiện.

Các hoạt động tìm kiếm được tiến hành khẩn trương. Khu vực mà Phoenix lặn xuống đã được định vị. Con tàu được tìm thấy trên một bãi cát ở độ sâu 92 m.

Không có bất kỳ một tín hiệu nào phát ra từ con tàu. Một sự im lặng chết chóc bao trùm.

Trong những ngày sau đó, mọi nỗ lực để trục vớt Phoenix cũng như cứu hộ các thủy thủ bên trong con tàu đã không thành công.

71 thủy thủ có mặt trên tàu ngầm Phoenix đã vĩnh viễn không trở về. Có hai thủy thủ đã may mắn sống sót khi phải ở lại mặt đất vì những lý do khác nhau.

Nguyên nhân chính xác của vụ chìm tàu mãi mãi là ẩn số. Người ta không tím thấy các dấu vết của sự hỏng hóc như vết dầu loang và các mảnh vỡ.

Đã có nhiều giả thuyết được đưa ra để giải thích vụ đắm tàu này. Con tàu có thể đã lặn xuống biển khi nắp trên chưa đóng kín. Cũng có thể nó đã tích tụ khí gas và phát nổ bên trong vì tia lửa điện sau khi lặn xuống biển.

Hạng F
22/10/09
8.170
29.737
113
vậy bây h xác tàu còn dưới biển hem? vũ này chưa nghe bao h

Hạng B2
27/5/11
174
138
63
"Con tàu cập cảng Sài Gòn vào ngày 16/12/1938"
Em thắc mắc về thông tin này?

Hạng F
22/10/09
8.170
29.737
113
sao ko có xxx nào dám nhận là chiến công của mình vậy ta

Hạng F
8/4/09
5.641
416
83
50
đâu nhỉ?
Vớt lên để đưa vô bảo tàng à? Cũng có lý nha, sắp có cái bảo tàng hoành tá tràng kìa!!!

Tập Lái
28/3/13
41
0
0
xetrau1973 nói:
Vớt lên để đưa vô bảo tàng à? Cũng có lý nha, sắp có cái bảo tàng hoành tá tràng kìa!!!
chắc không vớt đâu Bác, sợ khi vớt lên xong Pháp nó đòi lại tài sản thì mất công vô ích.

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
chắc có bí ẩn gì đây (ví dụ trong bang giao với Pháp hiện nay v.v...) nên mới "chìm xuồng"
chứ có khi người ta đã biết tỏng nguyên do chìm rồi mà vì lý do gì đó nên chưa (hay không) công bố

Pháp trục vớt tàu ngầm Nhựt WW2 rồi ủi vô cảng Sài-gòn năm một ngàn chín trăm hồi đó (06-08-1950)

http://nguyentl.free.fr/P...ic_calestroupat_fr.htm

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
Vậy bọn Mẽo nó ở Cam ranh, nó cũng bỏ không thèm trục vớt hà các bác????