Hạng B2
3/7/15
254
240
43
54
Mỗi xe mỗi khác ha.
Mình thấy sách hướng dẫn của một số xe và một số đại lý khi bảo đưỡng định kỳ 10.000km mới đảo lốp.
Cũng tùy khuyến cáo của từng hãng mà mình làm theo cho các lốp được mòn đều.
À ! mình nhầm . 10.000km, đảo 5 lần thì thay luôn bộ lốp là vừa.(không có lốp dự phòng thì 4 lần)

Cách nay hơn nữa tháng gia đình em đi thăm bà con ở ấp Xuân Hòa (qua khỏi Ông Đồn khoảng 20km về hướng Hàm Tân), đang chạy thấy tay lái rần rần ít rồi nhiều dần, dừng xe kiểm tra thấy bánh lái bên tài mềm hẳn nhưng chưa xẹp, em lấy cái bơm mini xuống bơm vô chạy tiếp khoảng 15~20km lại rần rần tiếp, xuống xem kỹ lại thấy 1 đường tét nhẹ lại bơm tiếp rồi tà tà kiếm chổ đổi vỏ sơ cua xuống thay thế.
Bác chủ nên mua ngay cái bơm mini nhé, rất hữu ích.

• Like
Reactions: Phước.OS
Hạng C
14/12/16
580
340
63
Đúng thiệt là nhiều chiếc lốp giấu mút chỉ dưới gầm... ăn đinh còn lười moi ra ráng lếch lếch tới vá chứ đừng nói là bth kiểm tra :D

• Like
Reactions: bacai
Hạng D
11/4/10
1.519
3.090
113
TP.HCM
Em cũng dự phòng cái bơm điện, nhưng dạo này nó bị rò đường ống hay vòi hay sao mà bơm lâu quá..Bác nào biết cửa hàng nào ở SG có bán phụ kiện chỉ giúp em, em xin cảm ơn nhiều ạ!

Hạng D
9/7/12
2.268
5.489
113
Nhờ đọc bài này, chiều dở cốp kiểm tra ấn thấy mềm chắc hôm nào ghé bơm thôi

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Em đoán là bác không cẩn thận, hoặc chưa quan tâm tổng thể xe cộ, hoặc là bác chưa hiểu biết kỹ, đủ về chiế xe.
Nếu 3 tháng hoặc 1vạn km đảo lốp 1 lần, thì tất cả lốp sẽ luôn đều chất lượng, bác nhỉ.
Đảo lốp chỉ là một phần công việc để giữ gìn cho lốp mòn đều thôi anh ạ.
Bơm lốp cho đúng áp suất quy định cũng giúp cho lốp mòn đều.
Phần quan trọng nữa là phải đảm bảo cân chỉnh thước lái và độ chụm của lốp nữa anh.
Nếu làm được thường xuyên những công việc trên thì lốp sẽ phục vụ mình được lâu dài.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: 2say and xiwen
Tập Lái
25/4/17
45
17
8
41
Khu phía tây sg có tiệm nào đảo lốp chỉnh chụm ổn ko các cụ . Lười mò ra lý thái tổ quá . Thanks

Hạng B1
27/9/16
61
28
18
33
thiết nghĩ các bác bỏ ra tầm 800k mua cái bơm lốp điện jac tẩu thuốc. vi vu khỏi lo bánh mềm. e mua 1 cái xài 1 năm nay thấy khá ok.;););)

• Like
Reactions: TigerCar