Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
3/6/11
318
115
43
39
cameraonline.vn
www.cameraonline.vn
Chào các bác
Tình hình em tính mua 1 căn nhà nhỏ ở Tân Bình - TP.HCM, và đã tìm được 1 căn vừa ý ở khu dân cư ổn định trên 20 năm nay, và không có tranh chấp gì, và chủ nhà hiện tại nói cũng chỉ có mỗi giấy viết tay của chủ trước, nhưng ngặt một nỗi là không có giấy chủ quyền hồng, mà em có dò hỏi các hộ dân xung quanh thì họ nói từ trước tới nay khu nay chưa nhà nào có sổ hồng cả. Mong các bác có kinh nghiệm về BDS tư vấn giúp em là có nên mua không ?, và khi làm thủ tục mua bán thì làm như thế nào ?, em mù tịt về khoản này . Nên trăm sự nhờ các bác, em cảm ơn các bác nhiều

Hạng B2
8/1/10
484
73
28
Re:Các bác giúp em, mua nhà chỉ có giấy viết tay

Nếu giá quá rẻ đến nỗi có mất thì cũng không hề hấn gì thì bác có thể mua. Chính sách nhà đất ngày càng khó, cho nên những nhà không có giấy tờ gốc sẽ không có cửa.

Ngoài ra, sau này giả sử nhà nước có cho hợp thức hoá thì bác đi tìm ông chủ gốc cũng mệt lắm. Qua bao đời chủ, nay tìm lại có thể ông chủ gốc sẽ vòi tiền hoặc xui hơn cả là ổng đã tèo thì coi như hỏng.

Em lấy từ chính kinh nghiệm của em đó bác. Nhà em mua may mà ông chủ gốc còn sống sờ sờ ngay gần nhà, nhưng dạo này thấy ổng tuổi cao, bịnh tật mặt mũi xanh lè mà em sợ ổng tèo, lo cho ổng còn hơn con ổng lo

Last edited by a moderator:
Hạng B2
3/6/11
318
115
43
39
cameraonline.vn
www.cameraonline.vn

hoangbao nói:
Nếu giá quá rẻ đến nỗi có mất thì cũng không hề hấn gì thì bác có thể mua. Chính sách nhà đất ngày càng khó, cho nên những nhà không có giấy tờ gốc sẽ không có cửa.

Ngoài ra, sau này giả sử nhà nước có cho hợp thức hoá thì bác đi tìm ông chủ gốc cũng mệt lắm. Qua bao đời chủ, nay tìm lại có thể ông chủ gốc sẽ vòi tiền hoặc xui hơn cả là ổng đã tèo thì coi như hỏng.
Cũng căng nhỉ, nhưng nếu mua thì mình làm thủ tục như thế nào ?, và khu này có số nhà điện nước, thuế đất đầy đủ. Bác chỉ giúp em với, em cảm ơn bác nhiều.

Hạng D
30/8/10
1.254
269
38
DaiThang No.1
rubykoifarm.com

camerahd nói:
hoangbao nói:

Cũng căng nhỉ, nhưng nếu mua thì mình làm thủ tục như thế nào ?, và khu này có số nhà điện nước, thuế đất đầy đủ. Bác chỉ giúp em với, em cảm ơn bác nhiều.

Cỡ 1/2 giá với thằng có sổ thì múc .

Hạng B2
3/6/11
318
115
43
39
cameraonline.vn
www.cameraonline.vn

thang real nói:
camerahd nói:
hoangbao nói:

Cỡ 1/2 giá với thằng có sổ thì múc .
Cảm ơn bác, em đồng ý mua rồi nhưng khi viết giấy bán có cần công chứng hoặc lên phường xin dấu được không, phải có biện pháp nào để khẳng định việc mua bán của mình, chứ không người ta lại viết cho nhiều người thì sao, gấp lắm rồi bác nào biết cách làm chỉ giúp em với, em xin hậu tạ

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.254
113

không có sổ thì làm gì công chứng được chứ bác. Có làm chứng thì có. Tân Bình khu nào ở mà không có sổ vậy? Bác lên phường xin cái xác nhận thông tin quy hoạch cho chắc, đồng thời hỏi chủ cũ hay xung quanh xem đã nộp đăng ký kê khai chưa nhé

Hạng D
24/10/10
3.410
13.631
113

em xin lỗi là nói ra thì đụng chạm, nhưng nhà đến giờ không giấy tờ gì thì quả là quá khó tin, sài gòn chứ đâu phải vùng hẻo lánh. Nếu không làm được giấy thì chắc chắn là có tranh chấp, cái này càng không nên dây vào rất mất thời gian theo đuổi.

Nhà em ở tỉnh trước năm 90 cũng mua giấy tờ tay vì lúc em mới về nhà nó hoang vu như cái rừng rậm á, nhưng sau đó có đợt làm giấy tờ chung thì ba em mang đủ giấy tờ sang nhượng ra phường hay phòng TNMT gì đó làm mất 1 thời gian thì cũng có sổ đàng hoàng mà.

Hạng C
5/2/09
821
1.454
93
43

Nhà em ở SG mua giấy tay từ năm 2001 , ở miết tới 2011 mới làm sổ hồng . Quan trọng là bác lên phường xác minh xong rồi mua thôi !

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.254
113

Hanh.Pham nói:
em xin lỗi là nói ra thì đụng chạm, nhưng nhà đến giờ không giấy tờ gì thì quả là quá khó tin, sài gòn chứ đâu phải vùng hẻo lánh. Nếu không làm được giấy thì chắc chắn là có tranh chấp, cái này càng không nên dây vào rất mất thời gian theo đuổi.

Nhà em ở tỉnh trước năm 90 cũng mua giấy tờ tay vì lúc em mới về nhà nó hoang vu như cái rừng rậm á, nhưng sau đó có đợt làm giấy tờ chung thì ba em mang đủ giấy tờ sang nhượng ra phường hay phòng TNMT gì đó làm mất 1 thời gian thì cũng có sổ đàng hoàng mà.
Cũng tuỳ thôi mợ ạ. Đúng là SG nó còn có nhiều yếu tố lắm. Thành phố trẻ, lại bị rất nhiều biến động của lịch sử nên rất khó nói.
Quan trọng nhất là phải nắm được lịch sử nguồn gốc. Thậm chí như em đây còn đang phải trích lục hồ sơ năm 1924 cơ nè.
Theo thống kê chưa đầy đủ SG còn hơn 200.000 hồ sơ chưa được cấp sổ. Deadline 31/12 mỗi năm 1 dời dời 5 lần rồi, năm nay làm không xong dời tiếp.

Hạng B2
3/6/11
318
115
43
39
cameraonline.vn
www.cameraonline.vn

Em cảm ơn các bác nhiều, và em cũng nói thật căn này là căn mặt tiền ngay gần quán Lộc Ấn, đường Nguyễn Thái Bình Tân Bình, nhà xây 1 trệt 3 lầu từ lâu lắm rồi, có điện và nước máy từ rất lâu rồi, và bản thân VP em cũng thuê ở đường này cũng trên 10 năm, thấy cũng rất ổn định không tranh chấp gì, nhưng nay muốn mua lại thì hỏi ra mới biết là không có sổ hồng, em xem và tính mua rồi nhưng vẫn lăn tăn quá và cũng không biết thủ tục mua bán phải bắt đầu làm từ đâu, theo các bác có cần phải nhờ bên vp luật họ làm thủ tục giúp không, hay tự làm như chỉ cần viết tay, nhưng không biết lên phường họ có chứng nhận giúp cho không, em đang cần tư vấn gấp nên trăm sự nhờ các bác giúp. Em cảm ơn các bác nhiều.

Status
Không mở trả lời sau này.