Status
Không mở trả lời sau này.
VIP CARD MEMBER
14/9/09
811
82
28
50
@ Minh Pham:Em mua để ở bác à. Nên mọi thứ phải thật kỹ . kg thì tiền mất tật mang . Em cũng lớn tuổi rùi không còn nhiều cơ hội để làm lại đâu.
Trong giấy không ghi nguyên căn hay 01 phần lộ giới . Họ chỉ ghi chung chung vậy thôi.
Hệ số an toàn cao là em mua ngay. Em nhờ các Bác giúp tư vấn chính xác để quyết định mua hoặc không .
Cám ơn các bác nhiều.Nếu mua được em kính mời các bác 01 chầu nhậu.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
thienphuctrans nói:
@ Minh Pham:Em mua để ở bác à. Nên mọi thứ phải thật kỹ . kg thì tiền mất tật mang . Em cũng lớn tuổi rùi không còn nhiều cơ hội để làm lại đâu.
Trong giấy không ghi nguyên căn hay 01 phần lộ giới . Họ chỉ ghi chung chung vậy thôi.
Hệ số an toàn cao là em mua ngay. Em nhờ các Bác giúp tư vấn chính xác để quyết định mua hoặc không .
Cám ơn các bác nhiều.Nếu mua được em kính mời các bác 01 chầu nhậu.
Hồi trước tôi có mua 1 căn nhà dài 11 m sau mua xong thì biết lô giới hơn 4 m, nhà dài còn gần 7 m, bán gần 2 năm , hên lắm mới bán được vì người mua cần nhà và đang có 1 số tiền rất lớn nên mua lụi luôn.
Nên theo tôi bác nên tìm kiếm cái nào an toàn đi, vì bác lỡ phóng lao thì bác cứ phải suy nghĩ hoài về vấn đề quy hoach, lộ giới .... làm bác mau già và chết sớm .......
Tuy nhiên nếu bác sẵn sàng đãi 1 chầu nhậu thì tôi khuyên bác mua đi hahaha

VIP CARD MEMBER
14/9/09
811
82
28
50
Cám ơn bác Him lam,nhưng bác nói nước đôi như vậy em lo lắm.Nội dung ghi trong Giấy CNQSDĐ :
- Quy hoạch theo QD 6982/UB-QLDT ngày 30/9/1995 của UBND HCM
- Nhà thuộc khu công trình xây dựng mới theo QD 6254/KTST-QH ngày 1/10/1994
--Khi nhà nước thực hiện quy hoạch chủ sử dụng đất phải chấp hành theo qui định.
Theo các bác em  Nên mua hoặc KHONG. Em sẵn sàng gặp các bác làm 01 chậu hoặc 9 chầu nữa cũng được ạ. Cám ơn các Bác nhiều.

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Minh Pham nói:
thienphuctrans nói:
Cám ơn các bác nhiều lắm . Em lên Phường 9-Q5 hỏi thì được cán bộ địa chính giải thích là nhà thuộc qui hoạch TREO theo QĐ6982/QĐ-UB-QLĐT ngày 30/9/1995  và QĐ của KTST số ( em quên rùi)... năm 1994 . Trong GCNQSD mới cấp tháng 9/2010 thì có ghi các QĐ này và KHI NHÀ NƯỚC CÓ YẾU CẦU THÌ PHẢI THÁO DỠ.
Nhưng cán bộ nói " mua bán vẫn được " và chỉ được xây bán kiên cố gồm 01Trệt+01Lửng+1lầu.Trên báo chí vừa qua có đăng là TpHồ chí minh cho phép các nhà trong diện qui hoạch treo vẫn được phép xây 5 tầng. Nhưng cán bộ phường lại nói nhưng vậy liệu có vấn đề gì không? Em chấp nhận " chạy" nếu được xây 5 tầng ( nhà dt nhỏ) .
<span style=""color: #ff0000;"">Em vẫn lo sợ vì sau lâu nhiêu năm cày sâu cuốc bẩm </span>, bây giờ có ít tiền mà bị mất thì khổ. Còn trên quận thì em định sáng thứ 2 sẽ lên hỏi.
Các bác có ý kiến gì tư vấn giúp em.
Hỏi thiệt bác lý do chính bác mua nhà này.
Re: Trong GCNQSD mới cấp tháng 9/2010 thì có ghi các QĐ này và KHI NHÀ NƯỚC CÓ YẾU CẦU THÌ PHẢI THÁO DỠ. Bác xem lại tháo dỡ "nguyên căn" hay chỉ phần lộ giới.
Nó ghi thế tức là bứng nguyên căn rồi còn hỏi?
Nếu chỉ lộ giới 1 phần thì mặt bằng sẽ thể hiện 1 phần lộ giới gạch chéo .
Theo ý em ,bỏ ra 5 tỷ sao phải vướng vào những việc làm mình ko yên tâm ,vậy thì sao gọi là an cư?
Em mua ẩu 1 căn nhà năm trong quy hoạch bùng binh công viên( do khi cọc ko lên huyện xem quy hoạch) ,giấy tờ chưa xong ,ăn ngủ ko yên ,nay bản vẽ quy hoạch mới nó bỏ rồi ,mừng hú vía.

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
thienphuctrans nói:
Cám ơn bác Him lam,nhưng bác nói nước đôi như vậy em lo lắm.Nội dung ghi trong Giấy CNQSDĐ :
- Quy hoạch theo QD 6982/UB-QLDT ngày 30/9/1995 của UBND HCM
- Nhà thuộc khu công trình xây dựng mới theo QD 6254/KTST-QH ngày 1/10/1994
--Khi nhà nước thực hiện quy hoạch chủ sử dụng đất phải chấp hành theo qui định.
Theo các bác em  Nên mua hoặc KHONG. Em sẵn sàng gặp các bác làm 01 chậu hoặc 9 chầu nữa cũng được ạ. Cám ơn các Bác nhiều.

Chỉ cần dính quy hoạch dù chỉ 1 phần thì cũng nên tránh xa, trừ trường hợp giá bèo hay có sự thay đổi quy hoạch thì cũng ráng ... Còn trường hợp của bác nguy cơ trùng trùng đụng vào chết như chơi đó bác, bác "không nên bỏ 1 đống tiền để mua 1 mối lo" (như 1 khách hàng dự tính mua cái nhà tôi bán đã bày tỏ).
Tuy nhiên bác không mua thì tôi không có chầu nhậu, nên hơi buồn hehehe....

Hạng B2
23/7/10
109
4
18
Chắc chỗ này cũng vướng quy hoạch bùng binh bác nhỉ? Chắc còn lâu mới quy hoạch. Nhưng nếu bác mua vì mục đích kinh doanh thì việc gì phải lăn tăn. Chỉ cần vài năm buôn bán tốt là bác mua thêm  căn nữa ấy chứ. 
Mẹ em năm 2000 bỏ ra 200 SJC sang một cái sạp ở chợ Tân Bình 16m2, mà lúc đó cũng có tin là giải toả chợ để làm trung tâm thương mại. Ai cũng cản, nhưng vì việc kinh doanh đang thuận tiện nên mẹ em quyết luôn. Tiền đẻ ra tiền nên vài năm sau là mẹ em mua thêm nhà.

Hạng D
30/8/10
1.254
269
38
DaiThang No.1
rubykoifarm.com
Bác muốn an cư thỉ ráng thêm khoảng hơn 3 tỉ nữa mình giới thiệu cho căn của anh bạn ở đường Bùi Văn Ba,q7.DT 4 X 3..1 trệt x 3 lầu,xây chừa sân 5m- 7m.Ngay gần chợ,mình thấy có nhiều tiệm vàng(cho thuê phía trước cũng có tiền chợ)nhà xây 10 năm rồi nhưng ok lắm,toàn bộ nội thất ,sàn nhà là gỗ mun,gõ.Anh bạn nói 9 tỉ vì vàng lên cao quá,nhưng mình nghĩ khoảng 8,5 tỉ là anh ok đó.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.792
113
www.phindeli.com
Theo em nếu bác chủ thích khu vực đó thì nên mua.
- Nhà bị quy hoạch thì mới có giá 5 tỷ. Không quy hoạch thì làm sao mua nổi căn mặt tiền Trần Phú Q.5
- Quy hoạch còn lâu mới thực hiện được, nếu thực hiện NN cũng phải đền bù xứng đáng. Trong thời gian ít nhất 5-10 năm chưa thực hiện QH, bác làm ăn buôn bán có khi mua được căn khác như mợ Nguyệt nói là đúng.
- Xây dựng thì chắc chắn là được 1 trệt 1 lửng 1 lầu. Cũng tạm đủ ở chật chật. Vụ xây tối đa 5 lầu thì xxx nói vậy chứ không phải là luôn xin được, phải tùy khu vực, nhà xung quanh ...vv. Tuy nhiên chạy mạnh thì khả năng được 3-4 lầu là cao.

Mua nhà trong khu dân cư hiện hữu. Nhiều chỗ bây giờ ko vướng quy hoạch, 1-2 năm sau bị xxx đưa vào qh là chuyện bình thường. Lúc đó tình hình còn tệ hơn bác chủ, vì lúc mua thì đắt (chưa qh), khi cần bán bị bán rẻ (vì đã bị qh). Ít ra chỗ bác bị qh rồi thì bác mua được rẻ.

P/S: nếu có độ nhậu nhớ kêu em:D

VIP CARD MEMBER
14/9/09
811
82
28
50
tuando nói:
Theo em nếu bác chủ thích khu vực đó thì nên mua.
- Nhà bị quy hoạch thì mới có giá 5 tỷ. Không quy hoạch thì làm sao mua nổi căn mặt tiền Trần Phú Q.5
- Quy hoạch còn lâu mới thực hiện được, nếu thực hiện NN cũng phải đền bù xứng đáng. Trong thời gian ít nhất 5-10 năm chưa thực hiện QH, bác làm ăn buôn bán có khi mua được căn khác như mợ Nguyệt nói là đúng.
- Xây dựng thì chắc chắn là được 1 trệt 1 lửng 1 lầu. Cũng tạm đủ ở chật chật. Vụ xây tối đa 5 lầu thì xxx nói vậy chứ không phải là luôn xin được, phải tùy khu vực, nhà xung quanh ...vv. Tuy nhiên chạy mạnh thì khả năng được 3-4 lầu là cao.

Mua nhà trong khu dân cư hiện hữu. Nhiều chỗ bây giờ ko vướng quy hoạch, 1-2 năm sau bị xxx đưa vào qh là chuyện bình thường. Lúc đó tình hình còn tệ hơn bác chủ, vì lúc mua thì đắt (chưa qh), khi cần bán bị bán rẻ (vì đã bị qh). Ít ra chỗ bác bị qh rồi thì bác mua được rẻ.

P/S: nếu có độ nhậu nhớ kêu em:D
Cám ơn lời khuyên của các Bac nhiều lắm. Em không dám mạo hiểm nên quyết định bỏ. Tìm căn khác để mua ở trước Tết Nguyên Dán.
Em có ít tiền( <5tỉ) nên chỉ tìm nhà nhỏ khu Q1,3,5,10,PN hẻm xe hơi để ở sống qua ngày với vợ cả ,con thơ.Em xin nợ tất cả các Bác , để em tập trung tìm mua được nhà rùi là kính mời các Bác 01 chầu vui tới 3 ngày . Tks

Hạng D
3/1/09
1.294
10.280
133
bác về phú nhuận mà mua , em thấy gần nhà em đang rao bán 4x25 1 trệt 1 lầu giá 7 tỷ thì phải ( khu Đào Duy Anh) , khu an ninh lịch sự em ở 30 năm chưa bao giờ ngập nước 1 lần nào

Status
Không mở trả lời sau này.