có nên mua AWD nếu ít đi trèo đèo lội suối và chênh nhau 50 triệu? (năm 2-3 lần)

• Có, lấy luôn AWD cho máu, để dành lúc cần

Bình chọn: 58 85,3%
  • không, cứ 1 cầu đi cho tiết kiệm nhiên liệu và bảo dưỡng rẻ. 1 cầu ở VN quá đủ

Bình chọn: 10 14,7%

• Total voters
    68
Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
Thật hả bác? em nghĩ cũng ko đến nổi thế chứ? các hãng Madza, Honda, Huyndai cũng lớn mà? làm ăn vậy người ta chửi chết?

ai có thông tin gì về vụ này ko ạ?
Cuv bản chất là sedan, hackback nâng gầm. Mọi cái tính năng của nó hệt như con sedan, mục đích sử dụng cũng hệt như con sedan. Nó chỉ hơn ở điểm rộng rãi thoáng hơn.

Nhưng do khách hàng nhìn thấy nó gầm cao, mà gầm cao thì mặc định trong đầu là phải offroad được. 90% khách hàng nghĩ vậy.
Nên nó mới đẻ ra cái Awd giả cầy để loè khách hàng, để thoả mãn cái tư duy lệch lạc của khách hàng. Thực tế nó k có tác dụng trong việc offroad. Và cấu tạo khung gầm của nó k phù hợp cho việc offroad.

Hạng D
24/2/20
4.489
7.418
113
37
bác nên đi thử con CX8 AWD xem ngon hơn thật không.

Chứ Ford titanium có turbo mã lực lại cao hơn nên lúc nào cũng bốc hơn mà bác !
đầm xe thì do Ford Titanium nó nặng hơn bác ạ !
em chạy Ford explorer bác ạ:), em cũng có nghe là AWD giả cầy nhưng nếu có AWD thì chắc leo vỉa hè hay sụt ổ gà sẻ dẽ hơn so với FWD pk bác?

Hạng B2
1/5/11
405
531
123
Bác cứ tiếc 50tr, mai mốt gặp đường xấu thì đừng hối hận nhé.
Cứ nhìn tụi Mec, Bmw, Volvo, Audi, Acura, Lé xẹ , xe tụi nó gầm cao là toàn AWD.

Hạng B1
25/4/19
70
62
21
35
Nhiều người mơ 2 cầu mà không đủ lúa đó bạn ơi. 2 cầu cho sướng, đi chơi được nhiều chỗ hơn, nhất là dã ngoại, xuyên Việt, off road nhẹ.

Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
Bác cứ tiếc 50tr, mai mốt gặp đường xấu thì đừng hối hận nhé.
Cứ nhìn tụi Mec, Bmw, Volvo, Audi, Acura, Lé xẹ , xe tụi nó gầm cao là toàn AWD.
Gặp Vinfast tắt điện hết. Bác đã gặp con Cuv nào trên thế giới mà có khoá vi sai chưa? Lux Sa nó có bác nhé. Offroad k thua kém bán tải, nó chỉ thua ở khả năng chịu tải

Hạng F
29/10/16
11.592
22.260
113
Pháp
Nếu như 3 năm tôi sẽ đổi xe thì lấy 4 Cầu hay còn hơn nửa, còn như giử suốt đời thì thà lấy Morning. Các bạn OS đọc thử suy gẩm sẽ hiểu ngay, đừng nóng vội nha ...

Hạng D
15/11/13
3.849
4.670
113
Trãi nghiệm 2 cầu đi rồi mới thấy giá trị của nó.

Đi Phan Thiết thấy đồi cát đẹp tấp vào lề để chụp hình, đậu xe trên cát, 1 cầu lạng quạng là khỏi ra luôn, phải kêu cứu hộ, còn 2 cầu thì ok nhé.

Đi về Di Linh, Đà Lạt gặp đường đất đỏ vào mùa mưa bùn nhão ra, chỉ cần gặp một con dốc nhỏ, một cái hố voi... 1 cầu xoay bánh tại chổ nhé, 2 cầu chạy qua bình thường.

Và còn rất nhiều trường hợp khác nữa như leo dốc, leo lề... 2 cầu qua rất nhẹ nhàng.

Bởi vậy, nếu không phải lăn tăn về tiền bạc, hay chênh lệch giữa 1 cầu và 2 cầu không nhiều thì mua 2 cầu chạy cho an toàn và tự tin hơn nhé bạn.
Chỗ bôi đậm này rất phụ thuộc vào kĩ năng lái xe nha
Các bác mua AWD 2 cầu hay FWD 1 cầu nếu chỉ chênh nhau 50 triệu?

Hạng D
15/11/13
3.849
4.670
113
Xe mình 2 cầu, mua đc hơn 3 năm rồi nhưng chưa 1 lần gài cầu chủ động :D
Có điều kiện thì mua 2 cầu, còn đắn đo như anh chủ thì mua 1 cầu thôi cho lành.
Xe awd lúc nào nó cũng tự gài chứ không cần anh cài giùm nó nhe. Đi sướng hơn xe 2 cầu 4wd nhiều lắm vì hầu như anh chả cần làm gì :D

Và cái này quan trọng nè. Xe 4WD ít xe gài 2 cầu được xong dùng để chạy tốc độ cao được lắm, đánh lái hay bị kêu khực khực. Trong khi xe awd thì cái này thoải mái. Đóng 120 trên cao tốc trời mưa lớn cũng được.

Hạng D
15/11/13
3.849
4.670
113
Gặp Vinfast tắt điện hết. Bác đã gặp con Cuv nào trên thế giới mà có khoá vi sai chưa? Lux Sa nó có bác nhé. Offroad k thua kém bán tải, nó chỉ thua ở khả năng chịu tải
BMW X5 đó bác. Ngoài ra hạng sang có Bentley Bentayga có hệ thống khoá vi sai Torsen luôn đó

• Like
Reactions: Matiz22
Hạng B2
10/4/15
120
7.045
103
Xe awd lúc nào nó cũng tự gài chứ không cần anh cài giùm nó nhe. Đi sướng hơn xe 2 cầu 4wd nhiều lắm vì hầu như anh chả cần làm gì :D

Và cái này quan trọng nè. Xe 4WD ít xe gài 2 cầu được xong dùng để chạy tốc độ cao được lắm, đánh lái hay bị kêu khực khực. Trong khi xe awd thì cái này thoải mái. Đóng 120 trên cao tốc trời mưa lớn cũng được.
Thực sự mình ko rành lắm, nhưng xe mình nếu ko tự gài thì nếu cần nó sẽ tự gài. Vậy chắc là AWD, dạng giả cầy :D