có nên mua AWD nếu ít đi trèo đèo lội suối và chênh nhau 50 triệu? (năm 2-3 lần)

• Có, lấy luôn AWD cho máu, để dành lúc cần

Bình chọn: 58 85,3%
  • không, cứ 1 cầu đi cho tiết kiệm nhiên liệu và bảo dưỡng rẻ. 1 cầu ở VN quá đủ

Bình chọn: 10 14,7%

• Total voters
    68
Hạng D
15/11/13
3.853
4.671
113
Thực sự mình ko rành lắm, nhưng xe mình nếu ko tự gài thì nếu cần nó sẽ tự gài. Vậy chắc là AWD, dạng giả cầy :D
Xe bác là xe gì? Khả năng cao là xe Full-time 4WD, giống chiếc Everest.

Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
BMW X5 đó bác. Ngoài ra hạng sang có Bentley Bentayga có hệ thống khoá vi sai Torsen luôn đó
Xdrive có khoá vi sai thì đúng là e k biết thật. Bác gửi link giúp e tham khảo nhé

Mgz confirmed
Hạng D
30/8/07
1.074
168
78
sao lại hối hận vậy bác? bác gặp tình huống gì mà xe 1 cầu không giải quyết được hay sao ạ?

Mà Phê hơn là phê hơn như thế nào ạ? em toàn thấy các bác trên này nói phê hơn nhưng mà không nói rõ là phê hơn như thế nào :( ? Vì em coi chỉ thấy AWD đi bám đường trơn trượt tốt hơn, đi đường xấu tốt hơn xíu chứ không nói Phê hơn thế nào cả :( !

Em chạy GLK từ 2009, sau 10 năm mới bán đổi CRV đang đi AWD quen rồi qua FWD chạy hơn 1 năm rồi có gần chục pha ước gì có AWD lắm, may mà chưa gây sự cố gì lớn, toàn đi loanh quanh trong thành phố nhé. Nhiều lúc xe bị mất traction ảo lắm.

Ví dụ cụ thể luôn: em leo lên gara nhà kia, nhờ anh Hải đập hết mấy cái dốc rồi nên nhà làm 2 cái bậc sắt để lên xuống hình tam giác để oto lên xuống, tối thì cất vào kẻo ve chai lụm, xe FWD lúc lên cuốn trượt 2 cái bậc sắt đi luôn, may mà dừng kịp không là sụp cạ gầm thân xe trước vào cái bậc lên xuống rồi (cao 30cm). Hú hồn chim én luôn. 2 là leo các dốc cầu kêu cái éc-éc mất traction nhiều lắm.

2 là xăng cộ:

• Honda CR-V LX, EX, EX-L, and Touring with CVT 2WD: 28 city mpg/34 hwy mpg*
  • Honda CR-V LX, EX, EX-L, and Touring with CVT AWD: 27 city mpg/32 hwy mpg
như vậy theo Tây lông thì đi city chênh nhau có 1 mpg (lợi xăng 3-4%), chả đáng bao nhiêu. Xe em đi làm mỗi ngày 100km/12L nếu đi 100,000 km thì tốn thêm 450l = 5.5 triệu đồng. chả đáng bao nhiêu.

Chỉnh sửa cuối: