Hạng D
30/3/09
1.113
1.198
113
Bác nói thế chưa chuẩn. Làm ăn chân chính chưa hẳn đã không biết các chiêu trò gian lận :D. Ăn thua cái tâm của nhà thầu thôi.
You right.
Có lúc vào thế rồi đành phải bơi để sống. Ko bơi thì chết chìm. Cái tâm của mỗi người thôi bác ơi. Cùng lao động để phát triển nguyên tă s win to win nhưng 1 số lượng khá lớn ko nghĩ vậy. Đặc biệt khi cái tâm mình bỏ ra mà bị phụ thì nó còn buồn hơn sự thất bại hay những rủi do kỹ thuật mà mình gặp phải

• Like
Reactions: tomove3d
Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
Bác nói thế chưa chuẩn. Làm ăn chân chính chưa hẳn đã không biết các chiêu trò gian lận :D. Ăn thua cái tâm của nhà thầu thôi.
Lương tâm sao bằng lương tháng, không tiền cạp đất mà chơi Ngọc Trinh àh? nên đừng nghĩ chuyện cái tâm làm cái mẹ gì, hãy nhìn thẳng thực tế:
ăn gian có giúp ai làm giàu không? không, nếu có cũng chả bền.
ăn gian thì được thêm bao nhiêu? chỉ những bạn làm ăn tủn mủn mới thấy mối lợi trước mắt là to, để mà tham cái lặt vặt...
đánh đổi lại, khi bạn làm sai, thì khi có chuyện bạn cũng không mong gì cứng cỏi được với người ta. có thể người ta biết bạn ăn gian chuyện nhỏ, họ thả cho bạn ăn, để họ chẹt lại bạn chuyện to hơn.
bạn có thể lừa được người ngoài, chứ không gạt được đàn em trong nhà, thằng anh ăn được thằng em ăn còn bạo hơn, thằng anh ăn cắp tư cách đâu mà la thằng em. rồi đến ngày cty bạn là 1 lũ ăn cắp. và thất thoát trong xây dựng bình thường đã rất khó kiểm soát, trong tay 1 lũ ăn cắp thì cty sập mấy hồi.
ăn gian sẽ giúp công ty bạn lẹt đẹt chục năm, và không có chương trình tư vấn doanh nghiệp nào giúp vực dậy nổi.
nên cái tâm tính sao, nhà thầu nào khôn, tính đường dài bài bản thì chả dại ăn gian.

Tập Lái
5/10/14
21
1.056
78
HCM
Ba cái trò ăn bớt,ngày trước em đi làm cho mấy cai từ công nhan đi lên,tụi nó dạy em hết,cái nào em ko biết,có điều mình ko thích làm
- cuộc đời cứ ngẩng cao đầu mà đi,chẳng việc gì phải khúm nún,nên đi làm,em cứ nói với cai 1 câu,cứ đúng mà làm,chẳng việc gì sợ ai hết
- để lấy được niềm tin 1 người rất khó,khi người ta tin mình,mình phải biết quý trọng nó

• Like
Reactions: xlive and tomove3d
Tập Lái
2/1/13
11
24
3
Hôm nay mới đọc chủ đề này, thích cách nói chuyện của bác XDND, 3d. Năm 2015 xây nhà , giao cho anh bạn quen nhau hơn 10 năm, cũng thâm giao, chìa khóa trái tay ( em xây cho thuê) .Đến khi vào khâu hoàn thiện thì anh ấy bỏ của chạy lấy người ( trong khi em đã thanh toán hết tiền trong HĐ, còn cho mượn thêm , vì nghĩ là anh em ). Thế là em mất 1 người bạn. Bây giờ em phó mặc cho trời, chọn một người thầu chưa quen bao giờ , chỉ biết qua công trình của người bạn đang thi công khoảng 1 tháng. Em ký HĐ hôm qua, hôm nay đọc topic này, tiếc thật. Hy vọng ông Trời giúp mình gặp được thầu tốt

• Like
Reactions: xlive
Hạng B2
26/11/14
180
88
28
TP.HCM
Hôm nay mới đọc chủ đề này, thích cách nói chuyện của bác XDND, 3d. Năm 2015 xây nhà , giao cho anh bạn quen nhau hơn 10 năm, cũng thâm giao, chìa khóa trái tay ( em xây cho thuê) .Đến khi vào khâu hoàn thiện thì anh ấy bỏ của chạy lấy người ( trong khi em đã thanh toán hết tiền trong HĐ, còn cho mượn thêm , vì nghĩ là anh em ). Thế là em mất 1 người bạn. Bây giờ em phó mặc cho trời, chọn một người thầu chưa quen bao giờ , chỉ biết qua công trình của người bạn đang thi công khoảng 1 tháng. Em ký HĐ hôm qua, hôm nay đọc topic này, tiếc thật. Hy vọng ông Trời giúp mình gặp được thầu tốt
bác rút kinh nghiệm nhé,như tụi em đi làm bạn bè và anh em không bao giờ tụi em thiết kế và thi công từ chối khéo.đụng tới lợi ích mất anh em bạn bè liền,chủ nhà nào chả muốn làm chất lượng mà giá rẻ,còn thầu nào trả muốn lợi nhuận cao tí,chủ yếu đôi bên cân đối thì công việc sẽ good.cứ làm bên ngoài công ty nào uy tín,bác tham khảo công trình thực tế thấy ưng là làm,hợp đồng ban đầu cụ thể và chi tiết nhất có thể rồi cứ thế mà quất.

Hạng B2
26/11/14
180
88
28
TP.HCM
bác
Lương tâm sao bằng lương tháng, không tiền cạp đất mà chơi Ngọc Trinh àh? nên đừng nghĩ chuyện cái tâm làm cái mẹ gì, hãy nhìn thẳng thực tế:
ăn gian có giúp ai làm giàu không? không, nếu có cũng chả bền.
ăn gian thì được thêm bao nhiêu? chỉ những bạn làm ăn tủn mủn mới thấy mối lợi trước mắt là to, để mà tham cái lặt vặt...
đánh đổi lại, khi bạn làm sai, thì khi có chuyện bạn cũng không mong gì cứng cỏi được với người ta. có thể người ta biết bạn ăn gian chuyện nhỏ, họ thả cho bạn ăn, để họ chẹt lại bạn chuyện to hơn.
bạn có thể lừa được người ngoài, chứ không gạt được đàn em trong nhà, thằng anh ăn được thằng em ăn còn bạo hơn, thằng anh ăn cắp tư cách đâu mà la thằng em. rồi đến ngày cty bạn là 1 lũ ăn cắp. và thất thoát trong xây dựng bình thường đã rất khó kiểm soát, trong tay 1 lũ ăn cắp thì cty sập mấy hồi.
ăn gian sẽ giúp công ty bạn lẹt đẹt chục năm, và không có chương trình tư vấn doanh nghiệp nào giúp vực dậy nổi.
nên cái tâm tính sao, nhà thầu nào khôn, tính đường dài bài bản thì chả dại ăn gian.
bác nói chính xác

Tập Lái
10/12/14
14
577
78
Khi luật sư bẩn muốn quịt tiền công trình thì bắt đầu dở chiêu trò ra khiến nhà thầu muốn lấy tiền được cũng phải lên bờ xuống ruộng. Có thưa kiện, được vạ má cũng đã xưng. Chẳng lẽ cạch mặt luật sư ra hay đụng dự án luật sư thì phải double giá lên để thue luật sư phòng hờ bất trắc. Các bác có chuyện đụng độ pháp lý nào trong xay dung chưa?

Có bác. Bây giờ kh là luật sư là mình cảnh giác cực kì cao độ. Vì không phải ai cũng vậy.

Chia sẻ cùng bác.

Hy vọng qua việc này bác đúc kết đc kinh nghiệm và có cách xử lý tốt khi gặp kh có suy nghĩ kiểu luật sư.

Thân

• Like
Reactions: xlive
Tập Lái
10/12/14
14
577
78
Hi bác,

Mình thấy bác tomove3d nói đúng mà. Bác ấy nói ko rành chứ ko phải ko biết. Vì tâm chính nên bác ấy ko quan tâm là phải gian như thế nào có bao nhiêu cách gian. Cái bác ấy nghĩ đầu tiên cũng như đa số các kts chân chính đó là:

1. Giải quyết bài toán tốt cho chủ đầu tư.
2. Tư vấn đầu tư sao cho phù hợp, để tối có thể kê gối ngủ yên.
3. Giải pháp sáng tạo.
4. Cân đối sao mà có lợi nhuận phù hợp với công sức bỏ ra. Vì sống ai cũng phải có chi phí.

Nói thẳng và rất thật nghề xd hay kts hiện nay ở vn chủ yếu lấy công làm lời. Rõ ràng đó ko phải kinh doanh.

Người làm nghề chân chính này nếu ko có đam mê yêu nghề và cái nghiệp nó vận vào thân thì bỏ nghề hết rồi.

Các bác có dám và đủ khả năng trả từ 700.000/m2 đến 1t/m2 cho thiết kế ko?

Em hứa danh dự nhà bác sẽ đẹp và ko có điều gì phải phàn nàn.

Khi giá trị đc trả đúng thì mọi thứ nó sẽ đúng theo.

Do vậy em hay nghiệm 1 câu: Mọi thứ bắt đầu bằng 1 câu hỏi đúng!