Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
2/3/14
12.226
127.963
113
Ở nước ngoài hình thức sở hữu 49 năm (thậm chí 70 năm) rất nhiều, nhưng ở VN hình thức này vẫn còn thiếu cơ sở pháp lý. Nói cho vuông thì theo cách hiểu thông thường, bác đang đi thuê nhà trọ 49 năm và đã trả tiền trước cho cả khoản thời gian thuê, như vậy thì thằng chủ sở hữu vẫn là thằng CDT, bác muốn làm gì vẫn phải thông qua nó.

Khác với hình thức cho thuê đất trong khu CN, Doanh nghiệp 1 khi đã dc cấp GCN QSDD thì có quyền tự do chuyển nhượng thông qua văn phòng DK QSDD cấp tỉnh (theo luật Công chứng, ko phải qua BQL KCN và BQL các KCN của tỉnh nữa).
Đã thuê là có thời hạn, quyền SDĐ trong khu công nghiệp cũng có thời hạn.

Hạng D
17/10/11
1.114
10.306
113
Đã thuê là có thời hạn, quyền SDĐ trong khu công nghiệp cũng có thời hạn.
Vâng, đúng là có thời hạn nhưng vẫn dc cấp GCN QSDD, khi đó vẫn tự do chuyển nhượng dc, trên GCN đó ở phần ghi chú ghi rõ: đất thuê trong KCN :)

• Like
Reactions: Johnnie371
Tập Lái
1/3/16
0
8
2
44
Ở nước ngoài hình thức sở hữu 49 năm (thậm chí 70 năm) rất nhiều, nhưng ở VN hình thức này vẫn còn thiếu cơ sở pháp lý. Nói cho vuông thì theo cách hiểu thông thường, bác đang đi thuê nhà trọ 49 năm và đã trả tiền trước cho cả khoản thời gian thuê, như vậy thì thằng chủ sở hữu vẫn là thằng CDT, bác muốn làm gì vẫn phải thông qua nó.

Khác với hình thức cho thuê đất trong khu CN, Doanh nghiệp 1 khi đã dc cấp GCN QSDD thì có quyền tự do chuyển nhượng thông qua văn phòng DK QSDD cấp tỉnh (theo luật Công chứng, ko phải qua BQL KCN và BQL các KCN của tỉnh nữa).
Bác nói đúng này . Ở đây khác với đất trong khu công nghiệp tấ cả phải thông qua CĐT . Ngay cả vấn đề đi công chứng để đi nộp thuế chủ đầu tư chỉ định làm ở phòng công chứng nào luôn ( em có hỏi một số phòng công chứng khác , cả phòng công chứng Tư và nhà nước mà không phòng công chứng nào làm ) . Nhà nước không công nhận , ngân hàng từ chối ==> Nên mình không có quyền định đoạt tài sản !

Tập Lái
1/3/16
0
8
2
44
Giờ đẩy được thì đẩy đi, chịu thiệt tí.
Em chấp nhận chịu lỗ để đẩy đi cho xong . Căn này có 400Tr , sau 1 năm tính sơ sơ ..lỗ gần 100tr rồi bác mà đẩy đi cung không xong . Phí : thuế 2% = 8tr + phí CĐT 2% ( em tạm gọi là phí bôi trơn cho chủ đầu tư ) =8tr + bớt cho người mua 20tr + phí cho môi giới 10tr + Nội thất mua khoảng 50tr ( tặng cho người mua ) . Vay đúng 1nam đó bác . Có người mua rồi , khi lên CĐT thủ thục rườm rà quá họ chay luôn rồi .

• Like
Hạng B2
27/8/13
254
443
63
Em từng bị chủ đầu tư ăn cướp 1 lần cho 1 cái HĐMB căn hộ. quậy tưng bừng khói lửa 2 ngày trên CĐT em được giảm 50% phí sang nhượng. em nhớ là 70trieu, giảm còn 35tr (căn hộ em có 1,3 tỷ hà)
Theo e biết là đi công chứng đóng thuế thì CDT ko thu đồng nào của khách, tuy nhiên có 1 số CDT mất dạy, khốn nạn thu phí trên trời, mà tiền vô tay nó rồi mình ko làm gì được, chỉ là làm cho giảm được bao nhiêu đỡ bấy nhiêu.
chúc bác may mắn

• Like
Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
Đóng phí 2% cho chủ đầu tư là chủ đầu tự làm màu thôi chứ luật chỉ có 2% cho chi cục thuế thôi.

Đây là hợp đồng thuê, chủ đầu tư là người cho thuê nắm toàn quyền, nếu nó không ghi phí chuyển nhượng trong hợp đồng thuê thì nó bảo bao nhiêu thì chịu. Phí chuyển nhượng tùy chủ đầu tư nhưng thường chỉ vài triệu chứ 2% là ăn cướp rồi.

Bọn Lê Thành nó XL đấy anh

Nó thịt sạch 4% đấy

Bản chất của cái 2% kia là thuế TNCN đánh vào lợi tức trong việc mua bán, chuyển quyền sở hữu BDS.

Đoè mẹ! cái kia chưa thuộc sở hữu của CDT thì nội chuyện bán lần đầu thu tiền trước đã là bố láo rồi

Giờ tới chuyện thu 2% giùm thuế, 2% của CDT..... đíu biết nó tự sáng tác ở đâu ra cái luật này nữa. Thà nó nói mẹ rằng tao thích thu thế thì mới đóng dấu sang hợp đồng cho tụi bây thì còn có lý

Chứ mang cái mùi đóng thuế cho nhà nước ra để doạ chứ thực thì nó 1 xụ cũng không nộp vào cho ngân sách

Tập Lái
12/11/15
1
123
28
Plano, TX
Lỗ cũng phải đẩy cụ ạ.
Cứ coi như vừa bị mất trộm, biến cố gì đó cho đỡ phải lăn tăn. Cụ mà không đẩy đi, liệu rằng cụ có sống ở đó 49 năm với tinh thần vui tươi dc ko ?
Tiền là quan trọng rồi, nhưng thà mất tiền mà tinh thần dc thoải mái mà còn suy nghĩ việc làm ăn khác nữa chứ.
Chúc cụ vui.

Có Bác nào có am hiểu chút về luật tư vấn dùm khoản này cái : Tình hình là em có mua căn hộ chung cư Lê Thành Tân Tạo kiểu HỢP ĐỒNG THUÊ 49 năm , nhưng thật ra mình đã thanh toán tiền hết giống mua -bán . Theo giảii thích là do nhà nước không cấp sổ cho chung cư dưới 45m2 . Nay em kẹt quá sang cần sang lại , nhưng hơi bị Sốc ...khi phải đóng phí hết 4% ( trong đó đóng thuế cho chi cục thuế 2% và đóng phí cho chủ đầu tư thêm 2% nữa ) !?
Em có hỏi một số bạn bè có mua chung cư khác , nhưng là HỢP ĐỒNG MUA BÁN , thì biết được là phải đóng thuế 2% khi sang nhượng lại , về chủ đầu tư sẽ làm thủ tục sang tên cho người mới nhưng không phải đóng thêm khoản nào nữa .!?
Đã nghèo còn gặp cái khổ ! Cám ơn các bác.

Tập Lái
4/6/16
0
0
0
40
Có Bác nào có am hiểu chút về luật tư vấn dùm khoản này cái : Tình hình là em có mua căn hộ chung cư Lê Thành Tân Tạo kiểu HỢP ĐỒNG THUÊ 49 năm , nhưng thật ra mình đã thanh toán tiền hết giống mua -bán . Theo giảii thích là do nhà nước không cấp sổ cho chung cư dưới 45m2 . Nay em kẹt quá sang cần sang lại , nhưng hơi bị Sốc ...khi phải đóng phí hết 4% ( trong đó đóng thuế cho chi cục thuế 2% và đóng phí cho chủ đầu tư thêm 2% nữa ) !?
Em có hỏi một số bạn bè có mua chung cư khác , nhưng là HỢP ĐỒNG MUA BÁN , thì biết được là phải đóng thuế 2% khi sang nhượng lại , về chủ đầu tư sẽ làm thủ tục sang tên cho người mới nhưng không phải đóng thêm khoản nào nữa .!?
Đã nghèo còn gặp cái khổ ! Cám ơn các bác.

Tình bình là Em cũng đang tìm hiểu để thuê căn hộ tại đây, Bác sang đc hợp đồng chưa, nếu chưa thì E muốn sang, thanks Bác

Status
Không mở trả lời sau này.