Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Các bước lựa chọn loa Sub

Hạng B1
22/2/08
59
0
0
RE: Các bước lựa chọn loa Sub

Bác ơi,con Magnus của mình có 6 loa rồi,muốn gắn thêm loa sub thì nên để ở sau cốp hay gắn dưới ghế vậy???

Hạng B2
6/4/04
419
27
18
Cao Lãnh

Dàn âm thanh theo xe của tôi nghe tiếng còn nông lắm, cũng định lắp thêm loa sub. Thấy các bác trên này nhận xét về sub điện sub hơi, tôi thấy thế này:

Sub điện: nhỏ gọn, có thể để dưới ghế phụ, tốn ít tiền hơn, nhưng tiếng trầm không bằng sub hơi.

Sub hơi: phải có thêm âm-li, phải lắp trong cốp (tốn chỗ để đồ), đắt tiền hơn, tiếng trầm hay hơn hẳn sub điện.

Suy nghĩ mãi, tôi vẫn còn băn khoăn, cuối cùng quyết định ... thôi không lắp thêm loa sub nữa [&:], cứ để nguyên bản, nghe tàm tạm cho đỡ buồn khi chạy xe. Nhưng mà vẫn ấm ức lắm :mad:, chắc cần thêm thời gian (gom tiền), và cân nhắc lắp loa nào.

Từ từ ... khoai sẽ nhừ :D

Hạng C
12/5/08
647
7
18
TPHCM

Xe em là Innova , Bác Pioneer tư vấn giúp em là em nên gắn sub hơi loại nào, có cần phải thay loa không? Em thường nghe thể loại Pop va Discotheque nen loa zin của xe nghe không được hay lắm!! Và thiệt hại khoảng bao nhiêu vậy bác?Em cám ơn bác Pioneer !!!

Hạng C
12/5/08
647
7
18
TPHCM

Bác Pioneer ơi!!! Xe in của em không gian phía sau nhỏ quá!!! Vậy thì sub hơi và ampli mình gắn ở đâu? em thấy sub hơi hình như cái nào size cũng lớn thì phải!!!

Hạng C
2/10/07
817
4.237
93
57

Bác Pioneer cho em hỏi : em nghe nói là loa có hai loại : Full range và component phải không ạ ? chất luợng âm thanh và giá cả nó khác nhau thế nào vậy bác . Loại nào thì thích hợp cho xe 7 chổ vậy Bác
Cám ơn Bác

Tập Lái
14/5/08
47
0
0
duylinh.vn

Các bác ơi không phải xe nào lắp thêm Sub cũng hay đâu ah xe nào mà vẫn nguyên loa theo xe mà các bác lắp Sub vào thì nghe như là ông cụ ho lụ khụ ý heheheh

Hạng B2
29/4/08
213
5
18
42
Hà Nội
www.pioneer.vn

Trích đoạn: hp67

Bác Pioneer cho em hỏi : em nghe nói là loa có hai loại : Full range và component phải không ạ ? chất luợng âm thanh và giá cả nó khác nhau thế nào vậy bác . Loại nào thì thích hợp cho xe 7 chổ vậy Bác
Cám ơn Bác

Loa Component :

Đặc điểm chung của loa này là loa bass và treble chế tạo rời hẳn ra, bộ phân tần cũng được làm riêng. Trong một hãng chế tạo loa ô tô thì loại này bao giờ cũng là loại có chất lượng cao nhất bởi vì người ta làm kỹ lưỡng cho từng dải cũng như cả bộ phân tần, và loại loại loa này cũng cho chất lượng cao hơn nhiều về dải tần số thể hiện
Nhưng trên các dòng xe hiện nay các thiết bị trang âm cũng tạm chấp được, vì vậy người dùng thường chọn giải pháp giữ nguyên cấu hình có sẵn và bổ sung bộ loa đa tần số. Khi mua thêm như vậy, họ thường chọn những thương hiệu nổi tiếng như JBL, Infinity và Pioneer ... hệ thống này bao gồm 2 cụm tách và khuếch đại tín hiệu xuất ra từ đầu đọc audio trên xe, mỗi cụm này cung cấp công suất 50W x 2 cho một loa mid-bass và loa treble. Nếu muốn âm thanh mạnh mẽ hơn nữa, Thì bạn vẫn luôn phải cần đến thêm một loa siêu trầm.

Loa full-range :

Tôi xin được post lại một số thông tin của những bài đã đăng trên OS và có bổ xung thêm ý của một số bài khác tôi đã đọc qua,việc lắp đặt loa toàn dải trong các hệ thống âm thanh ô tô :
loa toàn dải thường sử dụng duy nhất một loa con nhằm thể hiện toàn bộ các dải âm thanh. Vì chỉ có một loa duy nhất nên loa toàn dải không cần sử dụng mạch phân tần, mà tín hiệu điện sẽ đi thẳng từ Head Unit hoặc ampli tới loa. Đây có lẽ là một trong những đặc điểm thường có ở loa toàn dải. Về cấu tạo, loa toàn dải cũng không khác mấy các loa thông thường khác. Điều khác biệt dễ nhận biết nhất là loa toàn dải thường có thêm một nón loa phụ, nhỏ hơn nằm bên trong màng loa chính nhằm mục đích tăng cường khả năng thể hiện tần số cao. Cũng giống như hầu hết các loại màng loa khác, màng loa toàn dải có thể làm bằng giấy, nhựa, sợi tổng hợp hoặc bằng kim loại ...

Ưu nhược điểm của loa toàn dải

Vì chỉ sử dụng một loa duy nhất nên toàn dải âm thanh (đặc biệt là âm trung và âm cao) được phát ra từ một điểm nên âm thanh của loa toàn dải có ưu điểm là độ tập trung cao, tạo cảm giác về vị trí âm thanh phát ra chính xác. Do vậy, khi nghe loa toàn dải, ta cảm thấy tầng âm được định vị rõ ràng hơn. Do loa toàn dải không phải sử dụng phân tần, tín hiệu từ ampli được đi thẳng đến loa, không phải đi qua các linh kiện điện tử của mạch phân tần như cuộn cảm, tụ điện, điện trở nên tín hiệu tới loa không bị suy hao hoặc thay đổi do tác động của các linh kiện kém chất lượng. Điều này đặc biệt quan trọng nếu bạn biết rằng thiết kế được một mạch phân tần tối ưu luôn là một thách thức cho bất kỳ nhà sản xuất loa nào trên thế giới. Một đặc điểm đáng lưu ý là các loa toàn dải thường có độ nhạy khá cao,Có được điều này là bởi nó loại bỏ được mạch phân tần, một trong những nguyên nhân làm giảm độ nhạy của loa vì trong khi nhà sản xuất đang phải đắn đo từng centimet cho chiều dài cặp dây loa đắt tiền thì tín hiệu từ Head unit hoặc ampli phải đi qua cả trăm mét dây đồng của cuộn cảm trong mạch phân tần để tới được loa.
Các loa toàn dải cao cấp thường sử dụng nam châm có từ lực rất mạnh(nam châm có độ pha trộn thấp,cái này bạn có thể quan sát chất lượng nam châm ở sau loa mép nam châm hay bị mẻ hoặc rịa) loại này hơn hẳn các loại loa thông thường. Khi kết hợp với màng, loa dễ dàng đáp ứng mức tín hiệu rất thấp từ ampli hay Head Unit
Ngoài những ưu điểm kể trên, loa toàn dải cũng có nhiều hạn chế. ví dụ như loa toàn dải sử dụng một loa duy nhất để thể hiện toàn bộ dải âm thanh từ thấp đến cao. Khoảng tần số mà loa toàn dải tái hiện tốt nhất là trong khoảng 50Hz đến trên 10kHz,Do vậy, để tăng cường tiếng trầm, người ta thường phải lắp thêm loa Subwoofe.Để mở rộng tần số cao. Hoặc để tăng cường tiếng treble, loa toàn dải thường có một màng loa phụ nhỏ hơn nằm bên trong màng loa chính. Màng loa phụ này giúp cho loa toàn dải có thể mở rộng được dải tần trên 5KHz. Tuy nhiên, việc gắn màng loa phụ cũng làm cho tiếng treble của loa toàn dải đôi khi nghe bị “chói”.

Để tư vấn cho bác thì quan trọng nhất vẫn phải là bác sẽ chấp nhận chỉnh sửa cấu hình loa trên xe đến mức độ nào ? Nhưng theo cá nhân em bác cứ đầu tư một bộ loa phân tần của những thương hiệu nổi tiếng, vì những tần số đã được phân định cho từng loa nên chất lượng âm thanh sẽ chi tiết và hợp tai với đa số người dùng hơn.
Em chỉ tư vấn được cho bác đến đây mọi thắc mắc nữa bác có thể đến trực tiếp các cửa hàng hoặc call cho em, em với bác sẽ trao đổi kỹ hơn .
Chúc bác có lựa chọn ưng ý cho xe của mình !

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: truonganttg
Hạng C
2/10/07
817
4.237
93
57

Cám ơn bác Pioneer thật nhiều .

Tập Lái
19/12/07
5
0
0
43

Bác Pioneer ơi em đang định ra Hoàng Anh ở Lý Thường Kiệt làm lại quả âm thanh của Pioneer cho cô vợ Lancer 1.6, Bác có thể giúp em tư vấn nên dùng loại nào không, tổng thiệt hại là khoảng bao nhiêu? Em đang định chi tối đa 1000$ cho quả âm thanh này bác tư vấn giúp em với.