Hạng D
20/2/12
1.957
2.756
113
Chính phủ mình có trả lời rồi:
"Tại Việt Nam, Luật thuế tiêu thụ đặc biệt quy định xăng thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt từ năm 1999. Do xăng là nhiên liệu gốc hóa thạch, không tái tạo, cần phải sử dụng tiết kiệm.

Theo kinh nghiệm quốc tế, hầu hết các nước trên thế giới đều thu thuế tiêu thụ đặc biệt với mặt hàng xăng."

Đúng là nhiều nước có áp thuế lên xăng dầu giống TTĐB của mình, gọi là "excise tax":
"An excise tax is a tax imposed on a specific good or activity. Excise taxes are commonly levied on cigarettes, alcoholic beverages, soda, gasoline, insurance premiums, amusement activities, and betting, and typically make up a relatively small and volatile portion of state and local and, to a lesser extent, federal tax collections."

Có điều, tỉ trọng của nó khá nhỏ, chứ ko chiếm nhiều như bên mình =))
Ai trả lời như vậy là ngụy biện, vậy rượu bia, thuốc lá có phải từ nguyên liệu hóa thạch đâu mà bị đánh thuế tiêu thụ đặc biệt?. Đúng là cái lưỡi không xương! Miệng quan trôn trẻ!

dEs
11/5/20
2.091
139.169
113
Ai trả lời như vậy là ngụy biện, vậy rượu bia, thuốc lá có phải từ nguyên liệu hóa thạch đâu mà bị đánh thuế tiêu thụ đặc biệt?. Đúng là cái lưỡi không xương! Miệng quan trôn trẻ!
Cái lí lẽ đó thì nó dành cho tụi khai thác sản xuất nó áp để nó kiểm soát mức khai thác, chứ mình là nước nhập về sử dụng mắc gì áp kiểu đó.

• Like
Reactions: LACDA
Hạng B2
6/4/07
208
189
43
Ủa họ chỉ trả lời về xăng dầu mà bác, có nói gì đến rượu bia thuốc lá đâu, nhóm này là lý do khác để áp thuế mà =))

Nói chung thuế TTDB là dùng để áp lên mặt hàng ko khuyến khích tiêu dùng vô tội vạ, còn lý do thì tùy loại mặt hàng chứ, ko lẽ ô tô cũng là từ hóa thạch à? =))))

Hạng D
20/2/12
1.957
2.756
113
Ủa họ chỉ trả lời về xăng dầu mà bác, có nói gì đến rượu bia thuốc lá đâu, nhóm này là lý do khác để áp thuế mà =))

Nói chung thuế TTDB là dùng để áp lên mặt hàng ko khuyến khích tiêu dùng vô tội vạ, còn lý do thì tùy loại mặt hàng chứ, ko lẽ ô tô cũng là từ hóa thạch à? =))))
Dù lý lẽ gì đi nữa, thì việc áp dụng thuế tiêu thụ đặc biệt lên xăng dầu là không hợp lý. Xăng dầu thì người nghèo họ vẫn xài, vẫn cần thiết (thiết yếu).

• Like
Reactions: TicoHQ
dEs
11/5/20
2.091
139.169
113

Xăng dầu là nhiên liệu thì đâu phải sản phẩm sử dụng vô tội vạ. Đâu có ai lấy xăng ra đốt ngồi ngửi chơi đâu. Xăng để vận hành máy móc sản xuất, hoặc để chạy phương tiện khi họ cần di chuyển. Mọi di chuyển đều phục vụ có mục đích chứ làm gì có ai đổ xăng nổ máy tại chỗ đến hết xăng mà gọi là tội vạ.

dEs
11/5/20
2.091
139.169
113
Sản phẩm mà mọi đối tượng từ già đến trẻ, nghèo đến giàu đều cần sử dụng hàng ngày cho tất cả nhu cầu mục đích, giá cả của mặt hàng đó có ảnh hưởng đến giá của các mặt hàng khác, các dịch vụ khác thì đó là thiết yếu. Xăng là 1 mặt hàng như vậy.
Cái nào chỉ phục vụ 1 nhóm đối tượng mà nếu có hay ko có cucng ko ảnh hưởng lớn đến an sinh vật giá xã hội thì có thể gọi là hàng xa xỉ mà áp thuế tiêu thụ đặc biệt. Ví dụ mỹ phẩm cao cấp, hàng thời trang luxury, các loại siêu xe…

Hạng B2
6/4/07
208
189
43
Xăng dầu là nhiên liệu thì đâu phải sản phẩm sử dụng vô tội vạ. Đâu có ai lấy xăng ra đốt ngồi ngửi chơi đâu. Xăng để vận hành máy móc sản xuất, hoặc để chạy phương tiện khi họ cần di chuyển. Mọi di chuyển đều phục vụ có mục đích chứ làm gì có ai đổ xăng nổ máy tại chỗ đến hết xăng mà gọi là tội vạ.
Mình search thì đúng là nhiều nước đều áp thuế bác ạ, và cái thuế này nó cùng 1 kiểu với thuế áp cho rượu bia thuốc lá bài bạc... Tức là nó cũng tương đương thuế TTĐB bên mình, dù cái tên nó có thể ko giống.

Cái quan trọng ko phải là áp thuế hay ko, mà là tỉ trọng thuế trên giá thành là bao nhiêu. Cái này thì nước mình coi bộ hơi cao =))))))))

• Like
Reactions: TicoHQ
dEs
11/5/20
2.091
139.169
113
Mình search thì đúng là nhiều nước đều áp thuế bác ạ, và cái thuế này nó cùng 1 kiểu với thuế áp cho rượu bia thuốc lá bài bạc... Tức là nó cũng tương đương thuế TTĐB bên mình, dù cái tên nó có thể ko giống.

Cái quan trọng ko phải là áp thuế hay ko, mà là tỉ trọng thuế trên giá thành là bao nhiêu. Cái này thì nước mình coi bộ hơi cao =))))))))
Cả cái thuế môi trường cũng ko hợp lý. Nếu áp thì phải áp trên đối tượng cụ thể, thằng nào xả thải nhiều thì thu thuế nhiều. Ví dụ 1 chiếc xe cổ xả thải nhiều cùng tiêu thụ 1 mức nhiên liệu với chiếc đời mới có hệ thống xử lý thải tân tiến thì mức thuế môi trường 2 chiếc phải khác nhau chứ đâu có đánh đồng 1 giá. Nếu thu đồng giá ai thèm đầu tư hệ thống xử lý thải làm gì cho tốn kém mà ko hề đc giảm mức phí môi trường. Tụi nhà máy sx nó ko thèm làm là vì vậy.

Hạng B1
24/6/15
93
81
18
35
làm ầm lên lại đổi tên thành thuế tiêu thụ thường trực thì nguy