Pro
Super Moderators
11/8/08
1.164
1.975
113
Fulltime 4wd khác gì awd bác chủ ơi?
Vận hành thông thường thì Fulltime 4WD và AWD đều tương tự nhau bác ạ. Chỉ có khác là hệ thống Fulltime 4WD trên Ford Everest hay Lexus LX 570 có thêm chế độ cầu chậm 4x4 Low hay L4 tương tự 4L trên Toyota Fortuner hay 4LLc trên Mitsubishi Pajero Sport.

Trong khi các dòng xe AWD lại thường có các chế độ địa hình như đường cát, đá, tuyết... hiếm hãng xe nào làm thêm các chế độ cầu chậm cho hệ thống AWD. Mà nếu có thì cũng giá thành rất đắt

• Like
Reactions: Định Nguyễn
Pro
Super Moderators
11/8/08
1.164
1.975
113
Tiện thể cho em hỏi AWD của mazda có giả cầy ko các bác? tức là bán thời gian chứ ko phải toàn thời gian như 4matic hay xdrive pk các bác?
Hệ thống AWD của Mazda là lọai 2 cầu toàn thời gian tương tự các thương hiệu 4Matic hay xDrive, nhưng hiệu quả và hàm lượng công nghệ không bằng. Nên nó không phải loại bán thời gian 4WD, không tối ưu cho các kiểu off-road, cày bừa đâu bác.

• Like
Reactions: quannguyentsnct
Hạng B2
18/9/15
294
339
88
Mitsubishi Pajero Sport đời 2015 mua bản 4WD chênh thêm 70tr. Ngoài vi sai cầu sau còn có thêm vi sai trung tâm. Nhưng chủ yếu chỉ sài 2 cầu sau, mùa mưa thì thỉnh thoảng xài 4H, còn lại rất ít dùng. 4H của em này có thể sử dụng hằng ngày như AWD luôn nhé, sướng nhưng hao xăng nên mình ko dùng : )) Đường khô ráo thì khi nào đi Đà Lạt leo đèo mới bật thường xuyên hơn.
Riêng Toyota Fortuner thì khiến mình khá bất ngờ khi mà chế độ 4H lại được khuyến cáo không sử dụng trong điều kiện bình thường hoặc tốc độ cao sẽ gây hỏng = ))

Hạng D
21/12/17
1.771
2.735
113
40
Các bác đang đi xe dẫn động gì và hãy chia sẻ đánh giá, cảm nhận về hệ dẫn động đó?
Em xin trả lời câu hỏi này ạ:
- Đi xe dẫn động gì? Dạ em đi xe dẫn động cầu giữa, động cơ đặt ngay giữa xe, chạy nhiên liệu sinh học, động cơ không được trang bị xi lanh nào, tuy nhiên vẫn có 02 thanh truyền chọt lên chọt xuống.
- Cảm nhận về hệ dẫn động đó? Dạ đi gần thì còn đỡ, chứ đi xa thì mệt lắm ạ.
- Kết luận: Em đi xe đạp ạ. Hic!