Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Các quan niệm chưa đúng trong sử dụng ôtô xe máy!

Trích đoạn: 4WD
Bác sĩ ơi cho em hỏi:
- Những xe máy có số tự động như Dream, Wave có nhiều người khi chạy hay thả số "mo" để cho xe lướt đi giống xe có tay côn vậy. Làm như thế có hại gì cho xe không?
Bác diễn giải chưa đúng từ ngữ lắm nên bác Fer hiểu lầm rồi đó, nhưng em thì hiểu hình như bác đang nói tới việc đạp chân số cho cắt côn và trôi xe phải không?:)
Như đã có lần em đề cập rồi, việc làm này dở ở 2 chỗ:
1. Làm mất độ "ghì" xe khi trả ga, xe khó điều khiển và không an toàn lắm.
2. Về mặt kỹ thuật, đây là việc làm có hại tới bộ ly hợp, bất kể là loại "1 nồi" hay là "2 nồi". Khi ta làm vậy thì vận tốc trượt tương đối giữa 2 phần của bộ ly hợp sẽ là rất lớn. Cụ thể là phần vỏ và phần ruột sẽ quay trượt trên nhau rất nhanh. Lâu dài sẽ gây mòn và hậu quả dễ thấy nhất là tiếng khua của bộ ly hợp mà thợ hay dân đi xe hay gọi là "dộng nồi".
Nếu bác để ý, tiếng "dộng nồi" hầu như chỉ xảy ra ở những chiếc xe mà chủ nhân của nó có thói quen đạp số thả trôi....!;)

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: sagittarius234
ở mục 8 có đọan bác sĩ viết
Nếu động cơ xe bạn thay đổi nhiệt độ theo từng điều kiện khách quan thì có nghĩa là đã đến lúc bạn kiểm tra tổng quát em nó rồi đó
ví dụ như xe em nhiệt độ có thay đổi chút tùy theo thời tiết nóng lạnh nhưng không quá vạch 1/2 thì phải kiểm tra những gì? tốc độ gia nhiệt hiện tại khá lâu, lúc trời mát khi kim nhiệt lên đến gần 1/2 , sau đấy có lúc lại xuống trên 1/3 nó cứ nhính lên nhích xuống trong khỏang đấy cách nhau khỏang 15phút, nhưng dù trời nóng như thế nào thì nó cũng dưới mức 1/2 một chút. như vậy có phải là cái thermorate nó đóng mở chậm không ạ?? hoặc nó bị kẹt không đóng kín được?
Bác đoán đúng rồi đó ! Hiện tượng như bác tả nghe qua như là không có Thermotstat ấy.:)

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: medusa
"Thế Mới Tài " :D:D:D,rất đáng mặt AE nhà Bác Sĩ
Sẵn cho E hỏi cái : Cái GRANDIS của E nó dùng số tự động chế độ Thể thao (+:) E thấy rất đã, nhiều cảm giác MT ve,vì thế E đâm lo không biết E sử dụng chế độ này thường xuyên thì có sao không 2 Đại ca:D
Ai mua xe để xài thì trả lời Free, còn mấy gã mua xe chỉ để độ thì phải tính phí á...!;)

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Chời Zậy là sao đây Chời:(:(:(.
Đè ĐC xử lí Bác Sĩ hộ E cái lại còn phân ra Mem bình thường và Mem Độ Nà nàm thao:D:D:mad:

O.S.P.D EMMA Head Judge
31/1/05
830
24
18
XAMBACO JSC

bấm nổ chứ nàm thao nà nàm thao

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Trích đoạn: Automatic

Trích đoạn: medusa
"Thế Mới Tài " :D:D:D,rất đáng mặt AE nhà Bác Sĩ
Sẵn cho E hỏi cái : Cái GRANDIS của E nó dùng số tự động chế độ Thể thao (+:) E thấy rất đã, nhiều cảm giác MT ve,vì thế E đâm lo không biết E sử dụng chế độ này thường xuyên thì có sao không 2 Đại ca:D
Ai mua xe để xài thì trả lời Free, còn mấy gã mua xe chỉ để độ thì phải tính phí á...!;)

Hoan hô Bác sĩ đã công minh xử lý đúng người đúng tội! :D

:D

Đú em, sao ngồi nhậu với chả hoài mà không hỏi lại vô đây hỏi nà nàm thao? không khéo bị chúng quy vô tội khè xe là bỏ miiiiiia.......... :D

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Câu hỏi của bác medusa em thấy cũng rất hay cho người chạy AT . Hộp số của Rạn đít thì em khg biết nhưng sau question của bác, em có nghiên kíu câtlogue của Toy thì thấy khi qua chế độ sport , số AT sẽ tương tương với số 1-2-3 của số tay , có nghĩa là bác chỉ nên chạy với tốc độ phù hợp với các số này, tốc độ không nhanh . Mặt khác , catalo cũng khuyên chỉ nên sử dụng các số này khi cần vượt xe khác hoặc ghìm máy khi xuống đèo dốc , tránh sử dụng nhiều sẽ nóng hộp số dẫn đến hư hỏng , tốt nhất thì cứ để D mà chạy .
Riêng đối với hộp số 6 cấp của Cam 2007 , em lại thấy chế độ sang số tay lại nhảy được cả 6 số nên cũng chưa hiểu có sử dụng thùân túy như MT đuợc không ?