Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Re: Toyota thu hồi hơn 800.000 xe bao gồm cả Camry

nguyenlongkt nói:
- Lâu lâu, em được đọc một bài mang tính khách quan và đánh đúng tâm lý của những người đang cố gắng bảo vệ sự không hay (hay là sự không tôn trọng) đối với các dòng xe sản xuất cho thị trường Việt Nam. Mỗi topic lập ra đều có lý do của nó, em lập topic này ko phải chê Toy mà để mọi người thấy được Toy Việt Nam hiện nay đang làm nhiều điều không đem lại lợi ích thực cho người Việt mà vì lợi nhuận mà phần mục đích vì lợi nhuận quá lấn át phần còn lại, Toy thì ngày càng lợi, người tiêu dùng hàng Toy ngày càng được phục vụ kém hơn (dòng xe với công nghệ cũ kỹ và ngày càng kém tiện nghi và an toàn), có cảm giác như Toy đang xem Việt Nam như là bãi xử lý rác công nghệ của Toy vậy đó. (em hồi xưa có mở 1 topic lúc đó camry mới ra, e search thấy đó là chiếc camry ra mắt tại Trung QUốc cách đó 1 năm trước, xem mà sốc tới óc).
- Nói thì em cũng minh chứng luôn các dòng Toy hiện nay đang lắp ráp cho thị trường Việt Nam
+ Vios ra mắt cách đây chắc 5 năm rùi , cải tiến chỉ là ngoai thất và một ít nội thất => chán, và em nghe đồn là trong ít nhất 1 năm nữa thì Vios mới đươc đem về VN.
+ Corola Altis: đây chắc là dòng xe được xem là gần nhất với thị trường thế giới ở mặt công nghệ động cơ và hộp số nhưng giá cao hơn các đối thủ cùng phân khúc cả 100tr như: Civic, Focus, K3, Cruze (cái này chỉ có được khi ở VN, ở nước ngoài, Honda, nissan giá luôn cao hơn Toy do lượng ít hơn Toy)
+ Camry thì thôi rồi, động cơ cải tiến ít (giảm dung tích để giảm giá bán dẫn đến công suất giảm, moment xoắn cũng ở mức trung bình), tính năng an toàn bị cắt (VSC), kiểu dáng có ở Trung Quốc cả năm trước.
+ Inova là vô địch nhờ đây là dòng xe MPV ra đời sớm và đáp ứng tốt nhu cầu nhưng đã hơn 5 năm có mặt ở VN mà toàn cải lùi, động cơ cùi mía toàn tập (mở nắp taplô mà em tưởng mở chiếc xe công nông ra).
+ Fortuner mới ra mắt khoảng 3 năm, đáp ứng tốt nhu cầu SUV gầm cao (lợi thế đi trước) nhưng vẫn động cơ siêu cùi từ chục năm trước, tính năng an toàn gần như chả có gì (chỉ có ABS, lực thắng phân bổ theo tải trọng)... hồi xưa mê em này lắm lắm.
- Đôi lời cùng mấy bác

Đề tài này nói nhiều rồi e cũng lười nói lại lắm . Tới lui gì cũng là do To nó bán được nhiều quá.
-A. Công ráp con avante model cũ bán cho dân V, đây không phải là mẫu xe Avante thế hệ mới tại Hàn Quốc. Thực chất, đây vẫn là mẫu xe từ năm 2009, được Hyundai Thành Công nâng cấp ngoại hình sao cho phù hợp với thị trường Việt Nam. Bác xài hàng xẻng sao kh bức xúc cho ngay chính ae đi xe hàn?
-Còn bác chỉ ra mấy mấy mẩu ToLD lạc hậu. Em OK luôn, nhưng giờ nó cũng y choang cấu hình bên Thái or Indo, bác cứ sợt là ra tuốt. Doanh số bên Thái nè, nó đi trước VN vài chục năm là ít, sao nó kh chuộng H-K: đẹp, nhiêều option?...:
1-To
2-Honda
13-Hdai
18-Kia
http://bestsellingcarsblog.com/2013/09/29/thailand-7-months-2013-discover-the-top-50-best-selling-models/#more-35173
Còn ở VN, tại sao xe To vẫn bán chạy hơn?. Bác kh nhìn thẳng vào thực tế là xe a.H v a.C chưa chiếm độ tin cậy của nhiều người .
Bác thích Kia thì bác cứ xài, có ai nói gì đâu. Khi nào nó thực sự thuyết phục thì doanh số nó sẽ hon ToVN. Các nước trong khu vực lúc đó cũng vậy thôi. Lúc đó bác sẽ mãn nguyện. Còn bây giờ thì chịu.

Hạng D
11/5/11
3.420
5.584
113
Sài Gòn

@adco: cũng một phần do giá xe ở VN cao rất bất thường so với mặt bằng kinh tế nên nó cũng gây ra nhiều cái suy nghĩ bất thường đó bác.

@các bác: thật tình mà nói, trên đây đọc các bài về Toyota và Toyota VN em rất thích các bài của lão adco: cá nhân em cảm nhận thấy hay và hợp lý, đôi khi đưa ra dẫn chứng cụ thể, đơn giản thế thôi.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Pinga nói:
@các bác: thật tình mà nói, trên đây đọc các bài về Toyota và Toyota VN em rất thích các bài của lão adco: cá nhân em cảm nhận thấy hay và hợp lý, đôi khi đưa ra dẫn chứng cụ thể, đơn giản thế thôi.

He he bác nói vậy làm e tắt đài luôn rồi. Nói nhiều có khi hố và lố:DThôi xin hẹn các bác ở thớt khác trên tinh thần 8 cho vui thôi.
Chúc bác Pín gà ( à bác Pinga) phẻ

Hạng F
2/4/10
7.393
33.522
113

Trước lúc nâng cấp lên Cam 2.5Q, em chạy Forte Sli nhập nguyên bản với options tận răng. Em đã từng ghét Toy kinh khủng. Nhưng giờ cả em và gia đình đều cảm thấy rất thoải mái voi lua chon nay. Ngoài cái sunroof kg có thì tất cả mọi tiện nghi đều kg thua gì xe Hàn đâu nhé. Em thích nhất là dàn nút điều khiển am thanh, nhiet do từ ghế sau. Toy cũng đã thay đổi nhiều và lắng nghe ý kiến từ người tiêu dùng mà các Bác. Bác nào chưa từng ngồi vào 2.5Q thì biết gì mà chê Toy có option nghèo nàn.

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/10/12
1.211
740
113

og_saigon nói:
Trước lúc nâng cấp lên Cam 2.5Q, em chạy Forte Sli nhập nguyên bản với options tận răng. Em đã từng ghét Toy kinh khủng. Nhưng giờ cả em và gia đình đều cảm thấy rất thoải mái voi lua chon nay. Ngoài cái sunroof kg có thì tất cả mọi tiện nghi đều kg thua gì xe Hàn đâu nhé. Em thích nhất là dàn nút điều khiển am thanh, nhiet do từ ghế sau. Toy cũng đã thay đổi nhiều và lắng nghe ý kiến từ người tiêu dùng mà các Bác. Bác nào chưa từng ngồi vào 2.5Q thì biết gì mà chê Toy có option nghèo nàn.
- Bác này ngôi trên cái xe cao cấp nhất dòng Camry thì quá dữ rùi nhưng xem lại bác thấy giá đã hợp lý chưa do với khả năng mang lại của chiếc xe, nếu bác thấy hợp lý thì em Cam này hoàn toàn phù hợp với bác.
- @Adco cho em hỏi bên Thái xem Toy có ngon (kiểu dáng, option, tính năng an toàn,..) ko ạ, .... nếu ngon hơn xe Hàn và giá hợp lý em nghĩ Toy làm trùm là đúng, ở VN thì sao ạh, giá quá cao cho 1 chiếc có trang bị trung bình, một số xe được xem là quá ít như Vios, In, For.

Hạng D
18/10/12
1.211
740
113

<h1>VMS 2013: Toyota góp nhiệt bằng 7 xe mới, bác nào mong có VIOS mới là thất vọng rùi nhé, City, Sunny có cơ hội toả sáng.</h1>Link gốc: http://autopro.com.vn/tin-tuc/vms-2013-toyota-gop-nhiet-bang-7-xe-moi-20131023111725785.chn

<h2>
- Bên cạnh những cái tên quen thuộc với thị trường Việt Nam như Vios, Camry, 86, Fortuner, Corolla Altis và Land Cruiser Prado, hãng Toyota còn giới thiệu mẫu xe concept Fun-Vii độc đáo.</h2>
Hôm nay, ngày 23/10/2013, triển lãm ôtô Việt Nam (VMS) đã chính thức khai mạc. Tham gia triển lãm, nhãn hiệu Toyota đã mang đến 7 mẫu xe khác nhau, bao gồm Fun-Vii, Camry, Vios Motorsport, Toyota 86 TRD, Fortuner TRD, Altis 2.0V và Land Cruiser Prado 2014. Bên cạnh đó còn có mô hình mặt cắt của mẫu xe hybrid Prius.

Tham dự triển lãm ô tô Việt Nam năm nay, gian triển lãm của TMV được thiết kế theo ý tưởng của Toyota toàn cầu, với 2 thông điệp chính là Peace of Mind và Wakudoki. Trong đó, Peace of Mind là giá trị cốt lõi của Toyota, bao gồm chất lượng, độ bền, độ tin cậy của sản phẩm, sự an toàn và thân thiện với môi trường. Wakudoki là mong muốn mang đến niềm vui thích và trải nghiệm tuyệt vời cho khách hàng khi lái xe Toyota.

Toyota Fun-Vii

Đây là mẫu xe concept từng được chính thức giới thiệu tại triển lãm ôtô Nhật Bản 2011. Toyota Fun-Vii thể hiện ý tưởng về một tương lai mà ở đó con người, xe và cả xã hội được liên kết với nhau.

Toyota Fun-Vii cho phép người lái thay đổi nội dung hiển thị trên nội-ngoại thất. Ví dụ, toàn bộ phần thân xe có thể hiển thị được mọi nội dung và màu sắc theo lựa chọn của người sử dụng. Điều này cho phép toàn bộ chiếc xe hoạt động như một chiếc smartphone, hiển thị các thông điệp và các loại thông tin khác theo ý muốn của hành khách trên xe.

Mọi chi tiết nội thất xe cũng có thể hoạt động như một không gian hiển thị và hành khách có thể thoải mái điều chỉnh cho phù hợp với tâm trạng. Ngoài ra, xe còn được trang bị chức năng định vị, chỉ đường, giao diện giao tiếp bằng giọng nói, cập nhật mạng, kết nối với các phương tiện giao thông và cơ sở hạ tầng xung quanh.

Việc điều khiển Fun-Vii không giới hạn trong không gian bên trong của xe. Một số chức năng có thể được điều khiển từ xa bằng các loại điện thoại thông minh (smartphone) hoặc các thiết bị truyền thông di dộng khác.

Toyota Vios Motor Sport

Toyota Vios tại VMS 2013 được trang bị bộ phụ kiện TRD thể thao, bao gồm ốp hướng gió cản trước, sau và bên hông, bộ mâm đúc, lưới tản nhiệt... Xe vẫn sử dụng động cơ 1,5 lít, 16 van, DOHC và hộp số tự động 4 cấp.

Toyota 86 TRD

Toyota 86 chính thức được TMV phân phối dưới dạng xe nhập khẩu nguyên chiếc từ tháng 6/2012 tại hệ thống các đại lý của TMV trên toàn quốc với 7 màu thời trang là cam ánh kim, đỏ tia chớp, đen silica, bạc ánh kim, trắng ngọc trai, xanh thiên hà và ghi ánh kim.

Tại triển lãm VMS 2013, hãng Toyota đã giới thiệu 86 TRD mới. Bộ phụ kiện TRD trên Toyota 86 gồm có ốp hướng gió cản trước, bên hông và sau, ốp hướng gió nắp khoang hành lý, ốp tay nắm cần số cùng ống xả thể thao.

Toyota Camry 2013

Toyota Camry 2.5G và 2.5Q được nâng cấp bằng việc trang bị thêm một số các thiết bị an toàn, bao gồm hệ thống điều khiển ổn định VSC, giúp nâng cao tính năng an toàn chủ động của xe bằng cách phát hiện và giảm sự trượt bánh, chống lại hiện tượng thừa lái hoặc thiếu lái, nhờ đó tăng cường độ ổn định thân xe khi vào cua.

Đồng thời, xe Toyota Camry 2.5Q được trang bị thêm túi khí đầu gối cho người lái giúp bảo vệ đầu gối người lái trong trường hợp va chạm từ phía trước. Ngoài ra, bộ mâm đúc thiết kế 5 chấu mới đường kính 17 inch trên xe Toyota Camry 2.5Q được thay thế cho bộ mâm đúc 10 chấu cũ.

Toyota Corolla Altis 2.0V

Toyota Corolla Altis 2.0V được trang bị động cơ VVT-i kép với hệ thống điều khiển biến thiên chiều dài đường ống nạp ACIS kết hợp cùng hộp số tự động vô cấp CVT. Hệ thống điều khiển biến thiên chiều dài đường ống nạp ACIS điều chỉnh chiều dài đường ống nạp tương ứng với từng thời điểm vận hành của xe, giúp mô-men xoắn duy trì ở mức độ ổn định ngay cả khi xe di chuyển chậm đến khi tăng tốc.

Ngoài ra, Toyota Corolla Altis 2.0V còn đi kèm hệ thống khóa cửa tự động khi vận tốc xe đạt từ 30 km/h trở lên và mã hóa chống trộm cho phép vô hiệu hóa động cơ nếu không có chìa khóa mã hóa.

Toyota Fortuner TRD

Toyota Fortuner TRD được thiết kế trên nền bản G với bộ phụ kiện thể thao như bánh và vành xe lớn 18 inch, tấm ốp hướng gió trước, sau và sườn xe, chụp ống xả cùng một số chi tiết nội thất khác.

Toyota Land Cruiser Prado 2014

Toyota Land Cruiser Prado 2014 mới được giới thiệu tại thị trường Mỹ và Nhật Bản cách đây không lâu. Thế nhưng, trong triển lãm VMS 2013, hãng Toyota cũng nhanh chóng giới thiệu Land Cruiser Prado 2014 tới người tiêu dùng Việt Nam.

Xe được trang bị cụm đèn pha tái thiết kế với dải đèn LED chạy dọc viền lưới tản nhiệt mạ crôm mới. Toàn bộ cản trước và đầu xe đều đã được thiết kế lại. Bên cạnh đó là cặp đèn sương mù mới. Đằng sau xe xuất hiện đèn hậu khác biệt và dải crôm lớn hơn chạy ngang từ trái qua phải.

Bên trong Toyota Land Cruiser Prado 2014 có bảng điều khiển mới và cụm đồng hồ công-tơ-mét tái thiết kế với màn hình LCD bổ sung.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

nguyenlongkt nói:
- @Adco cho em hỏi bên Thái xem Toy có ngon (kiểu dáng, option, tính năng an toàn,..) ko ạ, .... nếu ngon hơn xe Hàn và giá hợp lý em nghĩ Toy làm trùm là đúng, ở VN thì sao ạh, giá quá cao cho 1 chiếc có trang bị trung bình, một số xe được xem là quá ít như Vios, In, For.
Nói nhiều e sợ hố, nên thưa với bác 1 lần nữa thôi. Có gì khg phải phép thì xin gặp bác thớt khác vậy.
To=Tệ như nhau bác ơi nếu đem so với xe của a Chơi xong Zông trên toàn TG này. Bản base của US nội thất còn chán hơn LD. Vừa rồi báo Mỹ xếp hạng Cadenza 2014 trên Avalon XLE về mọi mặt nhưng doanh số Ava lại cao hơn Cadenza chỉ có .... ~11 lần.
Khu vực Asean giờ xe Toi đều như nhau đới bác ạ, kể cả chuyện Camry bị cắt VSC luôn. Vd ngay cho bác con bị ném đá tơi tả là FT 2.7 để bác tiện ss ở Thailand và Indo với VN luôn
http://www.toyota.co.th/en/product-detail.php?model=fortuner&opt=spec
http://dantri.com.vn/o-to-xe-may/toyota-ra-mat-phien-ban-nang-cap-cua-fortuner-tai-indonesia-774898.htm
Chiến lược toàn cầu của H-K bây giờ rất dễ thấy mà bác: mẫu mã trẻ trung, trang bị nhiều nút bấm, giá thành rẽ (VN giờ cũng gần hết rẽ rồi) và các giải thưởng từ cánh báo chí

Hạng D
18/10/12
1.211
740
113

adco nói:
nguyenlongkt nói:
Nói nhiều e sợ hố, nên thưa với bác 1 lần nữa thôi. Có gì khg phải phép thì xin gặp bác thớt khác vậy.
To=Tệ như nhau bác ơi nếu đem so với xe của a Chơi xong Zông trên toàn TG này. Bản base của US nội thất còn chán hơn LD. Vừa rồi báo Mỹ xếp hạng Cadenza 2014 trên Avalon XLE về mọi mặt nhưng doanh số Ava lại cao hơn Cadenza chỉ có .... ~11 lần.
Khu vực Asean giờ xe Toi đều như nhau đới bác ạ, kể cả chuyện Camry bị cắt VSC luôn. Vd ngay cho bác con bị ném đá tơi tả là FT 2.7 để bác tiện ss ở Thailand và Indo với VN luôn
http://www.toyota.co.th/en/product-detail.php?model=fortuner&opt=spec
http://dantri.com.vn/o-to-xe-may/toyota-ra-mat-phien-ban-nang-cap-cua-fortuner-tai-indonesia-774898.htm
Chiến lược toàn cầu của H-K bây giờ rất dễ thấy mà bác: mẫu mã trẻ trung, trang bị nhiều nút bấm, giá thành rẽ (VN giờ cũng gần hết rẽ rồi) và các giải thưởng từ cánh báo chí
- Cám ơn bác đã mở mang tầm nhìn cho em, chắc em và một số ít người nữa sẽ còn đấu tranh tư tưởng dài dài thui có thể sau này em sẽ hối tiếc hoặc ngược lại. Chúc bác 1 ngày tốt lành

Hạng F
2/4/10
7.393
33.522
113

VSC đã có trên bản 2.5Q rồi nhé Bác. Cập nhật lại thông tin đi

Hạng F
2/4/10
7.393
33.522
113

Bác nào chê thì cứ mặc. Riêng bản thân em rất ngạc nhiên về độ ăn xăng của Cam 2.5Q mới. Chuyến roda Phan Thiết vừa rồi e chạy đường trường đồng hồ báo 20km/l. Tin hay kg tuỳ các Bác nhé. E hài lòng là ok