Hạng B2
4/11/10
135
3
18
42
Quảng Ngãi
Re:Cách âm, nếu em thành công...

• Em thấy hình như ae đang làm theo bác SAY hay sao mà không thấy ai bàn tán hay vote cho bác í nhỉ. Em Vote bác.
  • Bác Say: Em ở ngoài này không biết mua chỗ nào, mấy cái tấm cách âm, cách nhiệt í, em nhờ bác lúc nào đi BD mua rồi gửi ra giúp em với.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness

Say nói:
@sat2003: Hi cái đầu tiên em cũng mất 40 phút, rút kinh nghiệm nên 3 cửa còn lại làm nhanh hơn.
@51LD1758: Hi, thực ưự em muốn giúp nhưng em hết phép rồi nên không thể nghỉ thêm ở nhà được nữa. Bác cố gắng mày mò khám phá thú vị lắm đấy.
Công báo các bác, hôm nay em test 1 chuyện BRVT-SG lần 3 để kiểm tra: Kết quả: Khi chỉ cách âm 4 cánh cửa (chưa làm sàn) thì tiếng bánh xe lăn trêbn đường nghe rất thanh lạo xạo. Khi em cách âm, tiếng bánh xe đục trầm hẳn đi. Khi xe qua chỗ dằn xóc, tiấng gằn nghe cũng trầm buồn nhỏ đi. Cái này em thấy hiệu quả.
Làm kín ron cửa, ngoài đóng nghe phịch chắc nịch thì mưa gió thậmn chí không khí chẵng bay nổi ra ngoài (xe hôm nay chở có tí mực mà bà cả la oai oái luôn). Còn tiếng 2B thì... xa lắm!
Cách âm cách nhiệt rật nhẹ mà bám chắc, chả còn tiếng mưa rơi lộp bộp (em ngồi vào xe nhờ thằng em phun nước lên nóc xe nghe thử).
Cách âm cửa cũng ngon lành cành đào.
Tổng hợp hết cách âm như em làm, tiếng gió rít, ồn, bánh xe... đục, trầm và giảm đi. Nhưng có vẻ hơi, chỉ hơi ù thôi. Khi em mở hé cửa kính thì tiếng ù được tiếng gió ngoài pha loãngh đi nhưng lại ồn như khi chưa cách âm. Nói tóm lại tiếng ù nhẹ lắm, dễ chịu hơn là nghe tiếng ồn trước đây. EM đang nghiên cứu phá nốt tiếng ù này!
Cảm giác bác giờ chắc đang phê lắm
chúc mừng bác
. Làm luôn cái tán âm nữa là xong!

Hạng D
30/11/07
2.919
148
63
Thành phố mang tên Bác

Cái vụ này đơn giản mà hiệu quả, em vote cho bác SAY.
Nhờ bác SAY chỉ nơi bán vật liệu để anh em OS gom lại đặt hàng 1 quả để có giá tôt luôn thì tốt quá.

TDC confirmed
Hạng B2
29/4/09
336
3
18
49
HCM

deepest nói:
Nhờ bác SAY chỉ nơi bán vật liệu để anh em OS gom lại đặt hàng 1 quả để có giá tôt luôn thì tốt quá.
Chính xác! mình cũng dự định mua tấm này mà Bác Say còn đang say tê tê nên chưa cung cấp thông tin, mình cần phải phát huy tinh thần DIY nữa chứ.
Về vụ ron cửa luồn silicone các Bác yên tâm nhé, không có vụ hư ron cửa đâu (có lổ thoát khí đấy), các Bác thử xem ron của cốp sau xe có chổ rổng và có chổ đặc hơn (có độ đàn hồi hơn - ngay góc đấy) để chịu lực. Mình đã làm hơn 1,5 năm rồi nên cực ký hài lòng các Bác à. (nếu không có chiêu này mà đổ xe ở các nhà hàng bị mấy chú bảo vệ mở cửa giúp sau đó ầm 1 cái là đứng tim luôn).

Hạng D
27/4/09
1.030
22
0
35

Cái vụ ron cửa của Bác hay quá, em xin bản quyền bác nha

Hạng D
14/10/09
1.972
202
63

Bác thật là kỳ công, e học hỏi kinh nghiệm của bác

Hạng B2
4/11/10
135
3
18
42
Quảng Ngãi

deepest nói:

Bác SAY làm giúp bọn em cái vụ này đê...ê!

Say
Hạng C
8/7/10
682
52
28

Hi xin lỗi để các bác chờ lâu vì em bận đi công tác quá. Em mua tại Cty CP Thế Kỷ Long địa chị 113/13 KP4 phường Linh Xuân Q. Thủ Đức. Ở đây có nhiều kho Cty, các bác vào thẳng Cty này ngay ưửa có 1 em xinh nhưng mới cưới chồng, hỏi mua tấm bảo ôn máy lạnh và tấm cách nhiệt, nó sẽ cho xem mẫu và mình vào kho chọn luôn. (Nhớ nói lấy về để làm máy lạnh, đừng nói về cách âm xe nó chém cho)
Còn 1 cty nữa cũng bán là Cty CP Kỹ thuật Minh Thái 583 Hoàng Văn Thụ P.4 Q. Tân Bình (Cty này em chưa lên).
À, các bác suy nghĩ vì sao xe ù cùng em nhé. Mấy hôm nay em đọc nhiều tài liệu nhưng nói về bệnh ù của xe khó hiểu mông lung quá. Nếu dùng tấm tiêu âm như phòng karaoke thì theo suy luận logic của em thì vô lý: tấm cách âm trong phòng karaoke là êể âm không thoát ra ngài gây ảnh hưởng. Tấm tiêu âm để để âm thanh trong phòng khi vang lên không đọng dẫn tới ù tai mà phân tán rộng trong phòng. Nếu dán trên xe thì chỉ tiếng động trong xe mới cần tiêu tán đi chứ tiếng ù do bịt kín thì sao mà tiêu tán được. Các bác cứ thí nghiệm đơn giản: Các bác khum bàntay lại bịt lỗ tai (đừng nút lỗ tai nhé) sẽ cảm thấy các âm thanh bên ngoài nhỏ xíu. Nhưng tai bịt kín sẽ cảm thấy hơi ù ù đúng không. Và nếu các bác hé 1 ngón tay ra thì tiếng ù giảm đi do có không khí bên ngoài lọt vô pha loãng. Thế nên em đang nghĩ, có thể làm một cái gì đó như ống thông khí trong xe thoát ra cốp sau để giảm độ ù mà vẫn kín mít xe. Các bác ngẫm cùng em nhé.
Giá thành:

Hạng B2
21/7/10
328
13
18
Tp.HCM

Em thấy dưới sàn xe em ngay dưới ghế lái và ghế phụ có 2 cái ống bằng nhựa hình chữ nhật lộ ra ( tấm trải sàn phải chừa 1 lỗ để cho nó lòi ra). Từ lâu em định hỏi các bác xem tác dụng của nó là gì nhưng chưa có dịp.
Nay nhân đọc bài này các bác cho em hỏi có phải nó dùng để khử tiếng ù trong xe không ợ, xe em là M6 2003.
@bác SAY cho em hỏi thêm là khi mình trải dưới gầm xe thì bắt buộc phải trét keo con chó để dán phải không ạ vì khi mình dán như thế nhỡ sau này muốn tháo ra thì có dể không. Em định bụng sẽ trải thôi và/hoặc trích keo 1 vài nơi xem có được kết quả tốt không rồi tính tiếp, bác ném đá giúp em!
Chuyện ron cửa thì quá tuyệt à, CN này em ra tay với vợ 2 luôn ợ!
Cảm ơn bác Say và các bác rất nhiều!

Hạng B2
1/6/10
210
6
18

Mấy cái ống đó là ống máy lạnh cho chân khách ngồi sau đó bác. Bác thử chọn máy lạnh sang chế độ thổi chân mà xem.