Tập Lái
14/5/17
33
12
8
32
Ho Chi Minh city
Chào anh em Otosaigon, theo như tiêu đề thì chắc các bác cũng biết là em là tay lái mới (không phải mới mà là quá mới-chỉ được nửa tháng lái xe). Tình hình là nhà em có con innova 2015, nhà kêu em tập lái học lái nhưng người biết lái thì đi công tác, nên không chỉ em được. Em thì chưa có kinh nghiệm nhiều nên nay lên đây hỏi ý kiến các cao nhân 1 vài nội dung sao, bác nào có kinh nghiệm vào tư vấn giúp em với nhé. em cám ơn nhiều lắm.:3dcuoi:
1. Khi lái xe 7 chỗ này thì làm sao các bác canh phía đầu xe cho an toàn mà không bị va chạm do khuất tầm mắt? Có cach nào nhận diện không, ví dụ như nhìn gạt nước, so gương chẳng hạn...?
2. Cách canh làn đường không cho xe lấn lane? Kinh nghiệm của các bác thế nào.
3. Cách các bác chỉnh gương chiếu hậu thế nào? cho nhìn thấy bánh xe sau không hay ko cần. Vì em nghe theo trang báo nào đó nói chỉnh để thấy bánh xe sau nhưng góc nhìn nó bị hẹp quá.. không đủ rộng để điều khiển xe an toàn..
4. Cách canh xe di chuyển rẽ cua trái phải thế nào?
....
Ngoài ra còn nhiều câu hỏi nữa nhưng em chủ yếu muốn học hỏi kinh nghiệm từ các bác thôi ạ để em thực hành...Em biết mấy câu hỏi này nó hơi gà lắm các bác đừng cười em nhé.. Em cám ơn rất nhiều. :D :D :D

1-2-4: Bác phải tập được cái gọi là: Cảm giác thân xe
Nghĩa là ngồi lên xe và biết được xe dài rộng tới đâu, vòng quay thế nào. Không có cách thủ công nào để cho bác căn xe vì mỗi người lại cao thấp khác nhau. Vị trí chỉnh ghế lên xuống, vô-lăng cũng khác nhau. Bác mà cố căn theo như vậy thì không thể lái tốt được. Đến khi chuyển qua xe khác sẽ lại như lái mới.
Khuyên bác nên kiếm chỗ vắng, đặt vài viên gạch, căn theo lề đường, chịu khó mở cửa xe xuống coi rồi lại lên xe căn lại. Nhiều lần mới luyện được cái gọi là: Cảm giác thân xe
3: Kinh nghiệm của em khi đi trong tp là chỉnh như sau
- Gương 2 bên hơi chiếu xuống dưới để căn de xe cho tiện (mấy thằng xe xin Lexus hay Bim nó có chức năng tự chiếu gương xuống khi de)
- Đồng thơi quay 2 gương ra ngoài và không cần nhìn thấy đuôi xe; khi cần qoẹo hay de thì chỉ cần hơi ghé đầu chút xíu qua 2 bên là thấy đuôi xe. Để gương hậu như vậy là tối ưu cho các bác chạy thành phố đông đúc.
- Gương trong xe để hơi chếch qua phải 1 chút là đẹp
Chào anh em Otosaigon, theo như tiêu đề thì chắc các bác cũng biết là em là tay lái mới (không phải mới mà là quá mới-chỉ được nửa tháng lái xe). Tình hình là nhà em có con innova 2015, nhà kêu em tập lái học lái nhưng người biết lái thì đi công tác, nên không chỉ em được. Em thì chưa có kinh nghiệm nhiều nên nay lên đây hỏi ý kiến các cao nhân 1 vài nội dung sao, bác nào có kinh nghiệm vào tư vấn giúp em với nhé. em cám ơn nhiều lắm.:3dcuoi:
1. Khi lái xe 7 chỗ này thì làm sao các bác canh phía đầu xe cho an toàn mà không bị va chạm do khuất tầm mắt? Có cach nào nhận diện không, ví dụ như nhìn gạt nước, so gương chẳng hạn...?
2. Cách canh làn đường không cho xe lấn lane? Kinh nghiệm của các bác thế nào.
3. Cách các bác chỉnh gương chiếu hậu thế nào? cho nhìn thấy bánh xe sau không hay ko cần. Vì em nghe theo trang báo nào đó nói chỉnh để thấy bánh xe sau nhưng góc nhìn nó bị hẹp quá.. không đủ rộng để điều khiển xe an toàn..
4. Cách canh xe di chuyển rẽ cua trái phải thế nào?
....
Ngoài ra còn nhiều câu hỏi nữa nhưng em chủ yếu muốn học hỏi kinh nghiệm từ các bác thôi ạ để em thực hành...Em biết mấy câu hỏi này nó hơi gà lắm các bác đừng cười em nhé.. Em cám ơn rất nhiều. :D :D :D

• Like
Reactions: anhtuan8817 and D23