Cách canh xe đậu sát lề ?

Tập Lái
31/5/14
41
55
18
Mình mới xe được vài tháng cũng khá rành, chỉ có việc canh xe cho sát lề thì làm chưa được. Có lúc sát lề quá quẹt mâm vào lề trầy xước lung lung, lúc thì canh xa lề quá. Các bác có mẹo nào để canh sát lề vừa vặn ko ?

Hạng B1
31/12/15
93
53
18
Q9, TPHCM
Xác nhận
confirm
Mình cũng đang tập lái. Nhưng theo mình thì chẳng có mẹo nào cả mà chỉ có tích lũy từ kính nghiệm và thói quen thôi. ...

Reactions: nam_forza and trau
Hạng B2
8/10/11
432
263
43
Xác nhận
confirm
Hi bác, tốt nhất bác nên tấp vào lề phải thật chậm, và phải chuẩn bị trước khi tấp vào, xi nhan, quan sát gương chiếu hậu, vật cản phía trước.. Đặc biệt, nếu thấy bao rác dù nhỏ hay lớn cũng phải né, vì có thể trong bao có chứa vật cứng nhọn làm hư xe, cái này thì kinh nghiệm bản thân e bị rồi :))

Reactions: hoangcjc and trau
Hạng B2
8/10/11
432
263
43
Xác nhận
confirm
Em thì không thích dùng công cụ hỗ trợ :) tự xử mới nhanh lên...

Reactions: trau
Hạng B2
21/12/15
424
446
63
37
Xác nhận
confirm
Mình mới xe được vài tháng cũng khá rành, chỉ có việc canh xe cho sát lề thì làm chưa được. Có lúc sát lề quá quẹt mâm vào lề trầy xước lung lung, lúc thì canh xa lề quá. Các bác có mẹo nào để canh sát lề vừa vặn ko ?

Bạn đậu thật chuẩn như mong muốn và ngồi ghế lái xác định điểm giống trong hình. Sau này khi đậu cập lề thì cho điểm này nằm trên mép lề là được. Xe đầu bằng thì mình lấy điểm này trên mép kính, còn đầu dài thì trên mép capo. Chúc bạn lái tốt!

Em thì không thích dùng công cụ hỗ trợ :) tự xử mới nhanh lên...
Giống mình :)

Hạng D
5/12/12
1.101
1.194
113
Nhà
gosolar.vn
Xác nhận
confirm
Bác chạy quá chỗ đậu 1 chút rồi cụp kiếng & de. Bảo đảm sát lề & không bị cạ mâm.

Reactions: trau

Giới thiệu

• Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook