Hạng C
2/4/08
917
519
93
Em ko đi xa. Cam và Lào thôi thì Pet hay IDP các bác?
Hơi khó tìm thông tin chính thức từ các nước nghèo và ko sử dụng tiếng Anh. Thông tin từ các nguồn khác thì:
- campuchia ko chấp nhận bằng lái quốc gia và quốc tế, nhưng có thể đổi bằng lái quốc gia qua bằng Cam, có vẻ giống Việt Nam (nguồn sứ quán Úc tại Campuchia http://cambodia.embassy.gov.au/penh/international_driver.html).
- Lào không chấp nhận bằng quốc gia nhưng lại chấp nhận bằng IDP, nhưng cũng có thể đổi bằng quốc gia thành bằng lái tạm thời tại Lào (nguồn: sứ quán Úc tại Lào http://laos.embassy.gov.au/vtan/international_driver.html, http://jclao.com/driving-laos-license-need/)
Tin tốt hơn là Lào, Việt Nam, Campuchia, Thái Lan có ký 1 hiệp định giao thông đường bộ công nhận bằng lái của nhau (nguồn: http://jclao.com/driving-laos-license-need/ và nhiều nguồn khác). Tuy nhiên em nghe đồn là có bằng hay không có bằng thì cảnh sát cũng xin bánh mì thôi.

để em hiền
1/4/05
3.801
94.238
113
Bác nào cho em cái lick bằng PET VN lái được xe ở Cali với.

Hạng C
2/4/08
917
519
93
Cách làm bằng lái Quốc tế online! Em đã hoàn thành
Bác nào cho em cái lick bằng PET VN lái được xe ở Cali với.
Cali cho du khách lái thoải mái trong thời gian du lịch Mỹ, miễn là bằng PET còn hạn sử dụng. Lưu ý là du khách thôi nhé, định cư không đuọc phép (đọc phần New california resident ngay bên trên)
https://www.dmv.ca.gov/portal/dmv/detail/pubs/hdbk/ca_dl

Mình có ông bạn mới đi cali tháng rồi, nghe lời mình đem theo bằng PET, qua đó thuê con tesla chạy sướng tê người, gởi hình về khoe ngay.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
5/3/07
59
66
18
View attachment 484977
Mới đọc thông tin làm bằng Quốc tế online, em làm chơi 1 phát. Do em có sẵn các file theo yêu cầu nên chỉ trong 15 phút xong. Các bước đăng ký em sẽ ghi cụ thể bên dưới cho các bác nắm.[pagebreak][/pagebreak]

Yêu cầu chuẩn bị sẵn: scan hoặc chụp sẵn các loại giấy tờ như bằng PET, Passport có hình, 1 tấm hình chân dung nền trắng và 1 địa chỉ mail đang hoạt động để nhận confirm.

Hình cỡ vầy được rùi nhoen ( minh họa cho vui thôi, hì hì)

Điều kiện cần để đăng ký cấp GPLX quốc tế: Có GPLX bằng vật liệu PET còn giá trị sử dụng và có thông tin trong cơ sở dữ liệu GPLX toàn quốc; Chuẩn bị file dữ liệu gồm: ảnh chụp mặt trước GPLX PET, ảnh chụp hộ chiếu (trang có ảnh thẻ và nơi sinh) và ảnh chân dung nền xanh hoặc trắng; Có tài khoản ngân hàng để thanh toán trực tuyến.

View attachment 479410
CÁC BƯỚC ĐĂNG KÝ
Bước 1: Bạn truy cập vào địa chỉ sau, chọn Dịch vụ công cấp Giấy phép lái xe quốc tế (Mức độ 4) tại hộp Thủ tục hành rồi nhấn Đăng ký trực tuyến.

Bước 2: Bạn khai báo thông tin giấy phép lái xe đã có, nhập số GPLX quốc gia (12 số) và nơi cấp vào hai ô tương ứng > nhấn Tìm kiếm.

Nếu GPLX có trong dữ liệu quốc gia, dịch vụ sẽ trích xuất thông tin cá nhân và tự động điền vào các ô tương ứng. Phía bên phải có hai khung cho phép bạn chụp hay tải ảnh chân dung lên và tạo chữ ký số.

Phần Thông tin bổ sung, bạn nhập số hộ chiếu, ngày cấp, nơi sinh, địa chỉ email, số điện thoại cá nhân. Cuối cùng là phần Hồ sơ đính kèm (bắt buộc phải có), bạn chụp lại ảnh mặt trước của GPLX bằng vật liệu PET (rõ ảnh chân dung) và ảnh trang thông tin hộ chiếu (có ảnh thẻ và nơi sinh). Sau đó nhấn Chọn tệp đính kèm tải lên ảnh GPLX và ảnh hộ chiếu lên. Xong, bạn đánh dấu chọn mục Tôi xin đảm bảo các thông tin khai báo là chính xác và xin chịu trách nhiệm về thông tin đã khai báo > nhấn Tiếp tục.

Bước 3: Bạn xem và chỉnh sửa lại thông tin cá nhân, thiết lập địa chỉ để nhận chuyển phát GPLX quốc tế > nhấn Tiếp tục.

Bước 4: Bạn chọn thẻ thanh toán nội địa hay quốc tế, sau đó thực hiện thanh toán trực tuyến. Phí bao gồm phí cấp GPLX quốc tế theo quy định và phí dịch vụ chuyển phát.

- Thanh toán: dùng thẻ nội địa có đăng ký sẵn thanh toán online hoặc thẻ Visa/ Master loại Debit / Credit đều ok.

- Xong, tổng chi phí 195.500 VND và rung đùi ngồi chờ khoảng 7 đến 10 ngày ship tận gầm giường.
Tip: phần ký online hơi oải 1 tẹo, mất 5 phút thì ok cái chữ ký nhoen. Chúc các bác nhanh chóng có 1 cái để "dọa" mấy ông làm IDL .:3dchoctuc::3dchoctuc::3dchoctuc:

Bước 5: Dịch vụ sẽ thông báo kết quả xác nhận hồ sơ qua địa chỉ email bạn đã đăng ký trước đó. Nếu hồ sơ bị từ chối sẽ có lý do, bạn sửa theo đó rồi đăng ký lại. Với hồ sơ hợp lệ, GPLX quốc tế sẽ được chuyển phát về địa chỉ đã đăng ký.

Mail em nhận như sau:

Cho em mượn bác tấm hình để đăng ký nhé! Cảm ơn bác! ;)

• Like
Reactions: hungoluv
Hạng D
2/8/09
1.563
84
48
Bằng Pet VN qua Mẽo du lịch lái Ok,qua mỹ định cư thì k đi nhé,lúc mới qua Mẽo e chưa thi bằng lái nhưng cứ xách xe chạy Quên dừng bảng stop bị police tóm,đưa bằng vn thì đi nói là vậy,cũng may ông anh có tờ giấy gì của ông bạn police quen cho,đem ra ông lấy rồi cho đi.Mẽo k ăn bánh mì nhưng cũng”mối quan hệ” lắm nhé.

Hạng F
18/9/10
7.498
2.405
113
53
Sài gòn
Dưới đây là danh sách 85 nước áp dụng giấy phép lái xe quốc tế - IDP:

[xtable=skin1|border:1|cellpadding:1|cellspacing:0|bcenter|573x@]
{tbody}
{tr}
{td}