Thảo Luận Chung Cách lên dốc để vào nhà

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: Cách lên dốc để vào nhà

Trích đoạn: civic
Yup... em chưa bao giờ cho đầu vào nhà cả, toàn dze thôi... vì hẻm nhà em hẹp trước cửa chưa tới 5m phải canh thật kỹ mới de vô được áh - dze vô hoài nên bây giờ em thấy đi lùi cũng hổng khó lắm [8D] ... em nghĩ nếu mà đi thẳng vô thì lúc ra sẽ cực kỳ phức tạp áh... với lại như bác Mig 17 nói, nếu lùi ra mà tụt dốc nữa thì khó xử lắm :D
Lúc...tuột, tất nhiên khó hơn kéo lên mà bác :D
Còn cái xe nó lùi, cũng khác con chồn nó...lùi :D
Dọt !

Hạng B2
3/5/07
202
23
18
Việt Nam

Em cũng xế mới nhưng để chắc ăn những lần đầu làm theo bác "dalatlegan" và bác " Chit" các bác nhể!

Hạng B2
8/8/06
456
18
28

Bác Civic nói đúng, không bao giờ nên chạy tới vào nhà mà chỉ nên lùi, dù cho hẻm rộng, nhà rộng, vì khi ra, nếu phải kùi mình không thể quan sát được ngoài hẻm, và lại, lùi dễ căn đuôi xe hơn. Kinh nghiệm của tôi là mớm côn cho xe chạy vào, nếu có gương phía sau thì thuận lợi, nếu không, căn bằng gương hậu. Lấy mức đúng nagng với gương hậu, lùi xe đến mức đó dừng lại.

Hạng D
20/4/05
1.045
35
48
44
Sai Gon
www.phamgiasaigon.com

Cái dốc nhà em cũng cỡ 20%, phòng khách chỉ 4.7m (đủ để lọt con Ếch), ngõ trước nhà chỉ khoảng 5m. Em toàn lùi vào nhà thôi vì khi lùi dễ hơn;). Em sử dụng một cục canh để làm chuẩn, chỉ cần lốp sau đụng vào cục canh thì ok thôi:D

Hạng B2
22/3/07
253
1
16

Lúc...tuột, tất nhiên khó hơn kéo lên mà bác
Còn cái xe nó lùi, cũng khác con chồn nó...lùi
Dọt !
Pác này nói bậy rồi nghen[8D]

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây

Lùi cũng có cái dở là khói sẽ bay thẳng vào nhà, đặc biệt là khi phải nhịp ga để vượt dốc . Tuy nhiên được cái lợi là nhà bạn sẽ không có chuột vì nó không chịu nổi khí CO (như bị xông khói ấy mà!).
Mình nghĩ tiến vào dễ hơn, sáng tỉnh táo, de xe ra khi xuống dốc chỉ cần rà thắng và canh chừng hai cái cửa.

Trích đoạn: civic

Yup... em chưa bao giờ cho đầu vào nhà cả, toàn dze thôi... vì hẻm nhà em hẹp trước cửa chưa tới 5m phải canh thật kỹ mới de vô được áh - dze vô hoài nên bây giờ em thấy đi lùi cũng hổng khó lắm [8D] ... em nghĩ nếu mà đi thẳng vô thì lúc ra sẽ cực kỳ phức tạp áh... với lại như bác Mig 17 nói, nếu lùi ra mà tụt dốc nữa thì khó xử lắm :D

Hạng D
20/4/05
1.045
35
48
44
Sai Gon
www.phamgiasaigon.com

@X108: vấn đề là góc tiến bao giờ cũng lớn hơn góc lùi nên nếu đường hẹp mà bác đi thẳng vào nhà thì sẽ khó khăn hơn rất nhiều so với lùi vào nhà.;)
Đồng ý là khi lùi thì bất lợi là khói sẽ bay thẳng vào nhà, nhất là đối với nhà có dốc cao. Tuy nhiên có thể khắc phục bằng cách thông gió vậy :D

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Tiến hay lùi cũng dễ lái như nhau nếu đã quen xe,quen đường.Lên dốc phải chêm ga nên khó cho chân thắng.Xuống dốc bỏ chân ga tự do nên sử dụng thắng chân dễ dàng.(các bác xem lại catalog xem,hình như số lùi mạnh hơn số 1?)Theo mình ,lên dốc mà phải cua ngặt trước đó,tiến dễ hơn vì quan sát được thật,trong khi lùi phải nhìn trong gương hoặc ngoái cổ,khó hơn.Còn khi xe đã vào một nửa trong nhà rồi mà bác nào còn để đụng tường thì phải...thi lại!!!

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: Mr.Thiet

Tiến hay lùi cũng dễ lái như nhau nếu đã quen xe,quen đường.Lên dốc phải chêm ga nên khó cho chân thắng.Xuống dốc bỏ chân ga tự do nên sử dụng thắng chân dễ dàng.(các bác xem lại catalog xem,hình như số lùi mạnh hơn số 1?)Theo mình ,lên dốc mà phải cua ngặt trước đó,tiến dễ hơn vì quan sát được thật,trong khi lùi phải nhìn trong gương hoặc ngoái cổ,khó hơn.Còn khi xe đã vào một nửa trong nhà rồi mà bác nào còn để đụng tường thì phải...thi lại!!!
hôm trước em học môn Nguyên lý cấu tạo có nghe thầy bảo số lùi chính là số 1, chỉ đổi hướng quay bằng cách thêm 1 bánh răng. Không biết có chính xác không ?!?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Cũng tùy loại xe thôi bác. Con Asia towner của mình lùi mạnh hơn 1 nhiều.Vitara lùi mạnh hơn một ít,cũng có loại lùi yếu hơn 1...Nhưng hình như đa số lùi mạnh hơn.(bảng:tỉ lệ truyền động Suzuki Vitara).

Last edited by a moderator: