Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
Xe em mới hết tuổi thọ AcQuy nè , em mới thay hôm qua hết 2 triệu , cũng may là tuổi thọ của nó tận lúc xe em nằm ờ nhà , chứ ngoài đường thì cực chút rồi ... Em xài loại bình khô pinaco , tuổi thọ 1,5 năm đến 2 năm , công nhận nhà SX hay thật xe em mua đúng 2 năm luôn đó ...:p

Theo em mấy anh xài bình khô nếu cảm thấy mình dư giả thì khi qua 20 đến 22 tháng thì thay bình mới luôn cho rồi , chứ ko biết nó tận lúc nào , nếu trùng hợp đi xa thì nên thay luôn ... :D

Mình tính theo mốc thời gian hay mốc km chạy bác? Tại xe em ít khi đi lắm, một tuần chỉ đi1 đến 2 lần, mỗi lần tầm 30 km đổ lại thì sau 22 tháng có hết acquy ko?

Hạng D
24/4/13
1.265
1.166
113
không tính theo km được đâu bác, có những cái không dùng càng nhanh hỏng, xe ít đi nên 1 tuần nổ máy 1 lần cho yên tâm
Mình tính theo mốc thời gian hay mốc km chạy bác? Tại xe em ít khi đi lắm, một tuần chỉ đi1 đến 2 lần, mỗi lần tầm 30 km đổ lại thì sau 22 tháng có hết acquy ko?

• Like
Reactions: No[2]
Hạng D
5/5/10
3.636
3.737
113
Em nghĩ chuyện câu bình khác khi thay ắc quy là chuyện bắt buộc phải làm ở thời buổi xe nào cũng dùng ECU như hiện nay. Thợ nào mà không biết cái này em khuyên mấy bác lần sau đừng nên ghé lại nữa :D.
Xe em tháo cọc bình ra hoài, gắn lại đề ào ào có sao đâu, mấy bác nói làm e lo, tại sao phải vậy bác?

Hạng C
14/5/15
520
484
63
Em thảy lên xe em 1 cái accu đã sạc đầy để dự phòng và dùng trong trường hợp khẩn cấp , lâu lâu ktra, xả và sạc lại
Không xài nó cũng tự hết, và hư 1 lúc với bình đang chạy không chừng.
Cách tốt nhất là kiểm tra định kỳ lúc bảo dưỡng xe, thì bảo thợ đo luôn nồng độ và điện áp của bình, nếu thấy yếu thì thay hoặc châm thêm nước.
Để ý acquy sắp thay là loại sạc mau đầy xài mau hết.
Đôi khi có hiện tượng đang dùng bình thường, bỗng nhiên mất điện thì cũng có, xui .. nhưng thường thì cũng tầm 1,5 hay 2 năm mới xảy ra hiện tượng đó.

không tính theo km được đâu bác, có những cái không dùng càng nhanh hỏng, xe ít đi nên 1 tuần nổ máy 1 lần cho yên tâm
Theo em biết thì tuổi thợ acquy được tính theo số lần sạc đầy - xả hết.

• Like
Reactions: TuanEV
Hạng B2
11/9/14
278
107
43
36
Đối với điện áp mạch hở thì nên sạc đầy và đo độ sụt áp ba lần, cách nhau mỗi 4 tiếng thì chính xác nhất. 02 lần đầu sụt áp quá nhanh thì thay luôn cho nhanh.

Hạng B2
2/3/15
265
310
63
tphcm
cũng tuỳ cái bác ạ, xe em cũng ít đi nên em mua cái xạc khoảng 1-2 tháng em xạc đầy. bình solie theo xe em mua 19/12/2012 đến nay vẫn đề tốt nổ trước 3giay. vấn đề khác nhau giữa bình nc và bình khô em xin chia sẻ thế này- đối với bình nước khi nào bác châm nước axit vào để s/d thì bắt đầu bác mới tính tuổi thọ của bình là khoảng 2-3 năm gì đó tuỳ loại. còn đối với bình khô là loại bình họ đã nạp dung dịch axit vào từ lúc sx ra nên kể như bình đã hoạt động từ lúc này, nên với loại này các bác khi mua cần phải xem càng gần với ngày sx thì càng tốt. còn nếu ko chú ý các bác mua quá xa ngày sx thì thời gian s/d ngắn lại, nên có bác ko hiểu thắc mắc sao mới thay hơn năm mà đã hư là vậy

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
cũng tuỳ cái bác ạ, xe em cũng ít đi nên em mua cái xạc khoảng 1-2 tháng em xạc đầy. bình solie theo xe em mua 19/12/2012 đến nay vẫn đề tốt nổ trước 3giay. vấn đề khác nhau giữa bình nc và bình khô em xin chia sẻ thế này- đối với bình nước khi nào bác châm nước axit vào để s/d thì bắt đầu bác mới tính tuổi thọ của bình là khoảng 2-3 năm gì đó tuỳ loại. còn đối với bình khô là loại bình họ đã nạp dung dịch axit vào từ lúc sx ra nên kể như bình đã hoạt động từ lúc này, nên với loại này các bác khi mua cần phải xem càng gần với ngày sx thì càng tốt. còn nếu ko chú ý các bác mua quá xa ngày sx thì thời gian s/d ngắn lại, nên có bác ko hiểu thắc mắc sao mới thay hơn năm mà đã hư là vậy
Cám ơn bác,bây giờ thì em đã hiểu :)

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
đề máy thấy sượng sượng là biết rồi, ắc quy nước thì từ khi xuất hiện triệu chứng tới lúc nó chết hẳn cũng vài tháng, còn ắc quy khô thì hên xui, có khi nó lên đường mà không báo trước. THay ắc quy nhớ bắt thợ câu một bình khác để nuôi nguồn cho các bộ điện tử, nếu không có thể phải đi vệ sinh họng ga, xúc béc, đây là kinh nghiệm của em :)
Thợ thay cho con xe phò của e k thấy làm như bác nói! Vậy là sao hay vì xe qua phò nên k cần? E gà nên hỏi thật.