Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Re:Cách trị bệnh "kinh niên" trên xe Honda SHi, PSi

Bác KOMBAT phân tích rất đúng ở khâu điện đóm ! Cái công tắc đèn thật ra rất tai hại khi chế thêm vì với hệ thống điện nguyên thủy của xe, bộ nắn dòng đã không được thiết kế để điều áp trong 1 biên độ công suất phụ tải rộng, khi tắt đèn pha thì dòng nạp vào accu quá lớn dẫn đến hư hỏng bình accu và cháy dây sạc. Điều này không phải là chưa từng xảy ra với các xe Nhật khác, cụ thể là Spacy thắng tay khi chế thêm công tắc đèn cũng bị trường hơp tương tự, cách khắc phục là thay bộ sạc của Spacy thắng chân hay mô tô (LA, Custom, CB...) thì ổn.
Còn về chuyện két nước, xe nào cũng sẽ bị nếu các CH bán xe Ga cứ tiếp tục châm vô tội vạ mấy bình Coolant đểu không rõ "hồ sơ gốc" mà không thèm pha thêm nước cất.....!

Hạng C
18/12/06
727
271
63
40
HCMC

em không rành về mấy vụ này lắm, mà đọc bài phân tích của bác Kombat thấy hay và khá hợp lý. hôm trước em sửa con dylan cua em thấy 1 cục giắc cắm đen thui, phải thay cục khác, nối dây lại. đọc bài này xong em ko biết là có nên chạy xe lúc nào cũng bật đèn không nữa. em mua xe thì nó có sẵn hết rồi.hix hix

Hạng C
18/12/06
727
271
63
40
HCMC

mấy cái dòng xe này sao nó nóng dã man, nhiều khi em phải chạy nhanh để có gió làm mát máy. nó nóng làm em tưởng như xe nó sắp cháy đến nơi!!

Tập Lái
22/12/08
8
0
0

Nói chung, con xe nhà em cứ tuân thủ theo đúng sách hướng dẫn kèm theo xe mà diễn cho nó lành. Dầu máy, dầu láp chạy đủ số km chỉ định: thay! thường xuyên theo dõi két nước, dầu phanh, đồng hồ báo nhiệt, quạt gió... khi vận hành xe. Không động chạm, tự chế công tắc đèn đón phần điện làm sai lệch các thông số ban đầu của nhà SX... trước có sao, sau ta cứ để nguyên vậy cho nó ăn chắc.
Mà các pác cho nhà em hỏi 01 chút, con SHi của em khi nó báo đèn vàng ở đồng hồ em đã thay đầu rồi mà sao đèn nó ko tắt nhể? Làm cách nào để tắt được cái đèn vàng báo đầu bẩn đó hở các pác?

Tập Lái
22/12/08
8
0
0

Ơ, thế ko bác nào trên này biết ạ! Cho em hỏi lại nhé, con SHi của em nó báo đèn vàng ở đồng hồ, em đã thay dầu nhớt rồi mà sao đèn nó ko tắt ạ? Làm cách nào để tắt được cái đèn vàng báo dầu nhớt bẩn đó hở các pác? Hôm xe em nó lên đèn vàng, em đem xe đi thay dầu nhớt, thằng cha sửa xe cũng cóc biết hay sao ý. Thay dầu nhớt xong nó bảo cứ chạy đi vài cây số là nó tự tắt, em chạy cả trăm cây rùi mà nó có tắt cho đâu.
Rất, rất mong các bác biết chỉ giáo giúp em, em xin cảm ơn trước!!!!

Hạng C
29/12/04
514
2
0

Bác sĩ ơi, cho em hỏi, em hay đổ lon màu xanh xanh nasca hay gì ấy ở ngoài có in hình sh, ôto,….ở ngoài tiệm sửa xe có ok kg nhỉ, hay em phải mua loại nào. Giới thiệu em vài mối với.

Hạng B2
17/5/07
143
2
18
53

bác tắt máy xe, nhấn giữ cái nút bên phải chỗ chỉnh đồng hồ giờ đó bật công tắc lên vẫn giữ nút nhận cho đến khi tắt thì thôi.

Hạng B2
17/5/07
143
2
18
53

e ko hiểu sao xe e chạy mới có 12k km mà bây giờ chạy ko bốc nữa, có cảm giác bị rần cũng như giât giật khi ở tốc độ dưới 30km/h. xe e vẫn thay nhớt máy và lap đúng định kỳ. ko biết như vậy là sao? đã thay luôn bố 3 càng rồi. thân

Hạng B2
26/11/07
158
0
0

teddythanh nói:
Tóm lại là SHi, PSi mắc hơn @, Dylan nhưng lại hay hư hơn à? Còn nói về tốc độ hay độ điếc máy móc thì chắc chắn thua @, Dylan, SH đời đầu rồi.

Ko hẳn đâu bác, Trước đây em chạy con Dylan, lúc mới mua cũng nghe bọn bán xe nó dụ chế công tắc, gạt chống nghiêng xe tự tắt máy v.v… Kết quả là em chạy được hơn 6.000km là xe đề không được, phải đẩy bộ đi xạc bình xong chạy vài ngày là tèo. Ra tiệm nó kêu hư cục sạc, phải thay cục mới, nhưng nó cũng chỉ đảm bảo khoảng 6 tháng, sau đó thì hên xui. Em nản quá nên gả em nó luôn. Giờ nghĩ lại mới biết nguyên nhân tại sao.
@ Dylan Shi Psi đều như nhau cả thôi, cùng một thằng mà ra cả. Xe nguyên bản thế nào thì tốt nhất nên để yên thế, trừ phi gặp được bác thơ lành nghề hiểu biết về xe thì hãy độ, chế lung tung xe dễ bị hỏng vặt lắm, đến lúc đó lại cứ trách không biết tại sao xe Honda lại dỏm

Last edited by a moderator:
Tập Lái
18/8/10
16
0
0

dungma71 nói:
Ơ, thế ko bác nào trên này biết ạ! Cho em hỏi lại nhé, con SHi của em nó báo đèn vàng ở đồng hồ, em đã thay dầu nhớt rồi mà sao đèn nó ko tắt ạ? Làm cách nào để tắt được cái đèn vàng báo dầu nhớt bẩn đó hở các pác? Hôm xe em nó lên đèn vàng, em đem xe đi thay dầu nhớt, thằng cha sửa xe cũng cóc biết hay sao ý. Thay dầu nhớt xong nó bảo cứ chạy đi vài cây số là nó tự tắt, em chạy cả trăm cây rùi mà nó có tắt cho đâu.
Rất, rất mong các bác biết chỉ giáo giúp em, em xin cảm ơn trước!!!!
pác mở công tắc lên - lấy cây viết ấn vào cái nút lõm và giữ cho đến khi thấy đèn báo dầu chớp chớp liên tục vài cái rồi tắt thì thả ra.