Tập Lái
7/8/15
1
1
3
42
Xe em I30 cũng thỉnh thoảng bị hiện tượng giật khi vào số lùi, cám ơn bác đã kê thuốc. Cuối tuần này em sẽ mang xe ra làm.

• Like
Reactions: grand dis ok
Hạng D
7/11/13
1.099
8.455
113
Em cũng có làm thử khoảng 15 phút, nhưng thấy có hiệu quả, không biết có phải đó là do cảm giác không ?
Em đạp thắng chứ không kê chèn phía sau :)

Hạng D
19/10/09
4.757
14.536
113
Tel : 0949999684 .
Em cũng có làm thử khoảng 15 phút, nhưng thấy có hiệu quả, không biết có phải đó là do cảm giác không ?
Em đạp thắng chứ không kê chèn phía sau :)
Cái này thấy rỏ nhất khi thay hộp số củ lâu quá không dùng cho xe bác à.Dù cho reset lại hộp ECU cho quen với hộp số mới cũng vậy,nó giật rung người.Chạy thời gian tầm 10 ngày xong cũng làm như vậy và thay nhớt số mới thì nó ngon lành cành đào.

Hạng B2
19/3/13
155
25
18
10
đồng nai
  • Xin chào bác chủ,em có em isuzu hilender số tư động nhiên liệu diezel,em mới thay nhớt hộp số, nó có hiện tượng rất gầm máy khi di tốc độ khoảng 80k/h, ra thợ thì nó bảo hộp số không chuyển số 4 hay 5 gì đó, hoặc có thể bị dơ bộ lọc nhớt hộp số nên số k chuyển,em có thể làm cách như bác chủ để vệ sinh lọc được ko ạ, rất mong được sự giúp đỡ của các bác có kinh ngiệm​

Hạng B2
21/7/14
149
97
28
38
Hồ Chí Minh
  • Xin chào bác chủ,em có em isuzu hilender số tư động nhiên liệu diezel,em mới thay nhớt hộp số, nó có hiện tượng rất gầm máy khi di tốc độ khoảng 80k/h, ra thợ thì nó bảo hộp số không chuyển số 4 hay 5 gì đó, hoặc có thể bị dơ bộ lọc nhớt hộp số nên số k chuyển,em có thể làm cách như bác chủ để vệ sinh lọc được ko ạ, rất mong được sự giúp đỡ của các bác có kinh ngiệm​
Cái đó làm ko tốn tiền và vô hại nên bác cứ thử nếu được thì tốt ko được thì phải kiểm tra dầu, lọc nhớt có bẩn nhiều hay thiếu dầu nhiều ko. Kt xe có báo lỗi gì ko nếu có lỗi thì Ko chuyển hết số.

Hạng B2
19/3/13
155
25
18
10
đồng nai
Cái đó làm ko tốn tiền và vô hại nên bác cứ thử nếu được thì tốt ko được thì phải kiểm tra dầu, lọc nhớt có bẩn nhiều hay thiếu dầu nhiều ko. Kt xe có báo lỗi gì ko nếu có lỗi thì Ko chuyển hết số.
Em mới thay nhớt hộp số bác ạ, xe không báo lỗi gì hết,em phân vân ko biết thợ phán vậy có đúng ko,

Hạng B2
21/7/14
149
97
28
38
Hồ Chí Minh
Bác ra gara nào có máy chuẩn đoán kêu cám máy vào rồi ra đường chạy thử và coi trên máy chuẩn đoán xem có chuyển số 5 không. Nếu không chuyển hết số là do phần điện có vấn đề ( phần cơ thi đa số là bị giật hoặc đạp gas Ko đi ) bác nên đưa tới chỗ nào chuyên hộp số tự động một chút kt bác cần tư vấn gì về em nó cứ alo em em hỗ trợ 0972544826

Hôm trước xe em bị đôi lúc bệnh giật khi vào số lùi, lên hãng hỏi mấy bác kỹ thuật viên về bệnh này thì mấy bác trả lời chung chung đây là bênh hay gặp của Grandis chứ không có giải pháp cụ thể.
Không thỏa mãn, em về tìm tòi, lặn lội trên web mất gần 10 ngày thì tìm được câu trả lời, em trích nguyên văn tiếng Anh như thế này.

Đường dẫn của bài này là: http://www.saturnfans.com/forums/showthread.php?t=23670. Bác chủ của bài viết này có nick là Wolfman.

Reverse "Slam" Cure in Saturn Autotransaxles
NOTE: This proceedure "can" often cure a delayed engagement or reverse (reverse slam) in Saturn autotransaxles PROVIDED you have not waited "too long"
DO NOT MAKE UP YOUR "OWN VERSION" follow the instructions exactly...

The "works nearly everytime" cure for the reverse "slam"
1. Change the transaxle fluid and filter (use "conventional" not synthetic fluid)
2. Add your choice of automatic transmission fluid additive (transmedic, Lucas etc...personal choice, Prolong auto transmission additive)
3. Start the car firmly set the parking brake, chock the wheels and or back it up against a firm immovable object (A brick wall works well)
4. Put the car in REVERSE and LEAVE IT THERE, RUNNING, IN REVERSE, for about 20-30 mins at idle.

Bác chủ này đang chạy con Saturn, xe Mỹ. Em tạm dịch thế này

1.Thay dầu hộp số khuyến nghị sử dụng dầu theo xe, không sử dụng dầu tổng hợp.
2.Sử dụng thêm dầu phụ gia như Lucas, Tranmsmedic...\
3.Đặt cục canh vào 04 bánh xe, tốt nhất là bố trí đuôi xe trực diện với bức tường nhà hay tường rào để tránh nguy hiểm do xe bị chồm ga.
4.Gài số de, không đạp ga, để xe nổ máy từ 20-30 phút. Hết sức cẩn thận khi làm bước này!

Do xe em mới thay dầu hộp số được 15 ngàn km, nêm em không thay dầu hộp số, chỉ thực hành bước 3 và 4. Em thực hiện hướng dẫn này cách đây gần 02 tháng chờ có kết quả tốt thì em mới post bài này.

Kết quả là sau khi thực hành các bước tren xe của em không bị giật khi vào số de nữa.

Tại sao phải làm như vậy thì bác chủ ấy giải thích thế này:

What this does is use the clean transaxle fluid and additive to flush out the reverse passage in the valve body by simulating driving in reverse for about 10 miles. IT WILL NOT HARM THE TRANSAXLE OR ENGINE IN ANY WAY. After completing this proceedure, (99 times out of 100) your reverse slam will vanish for at least several months and maybe forever (actually usually forever is a better description) Maintain the transaxle correctly from that point forward. If it initially does not work for long, you can REPEAT the proceedure without changing the clean fluid and sometimes net good results BUT if after 2 tries things have not improved you are probably looking at valve body replacement. YOU MUST CHANGE THE FLUID FIRST! Doing this with "dirty" fluid still in the transaxle may actually make it WORSE. Also "normal" transmissiopn "flushes" WILL NOT cure this problem, as they don't feed enough "warm" clean fluid through the valve body for long enough.

Em dịch ngắn gọn theo ý là (em không phải dân kỹ thuật nên thật sự dốt từ chuyên ngành kỹ thuật): Khi gài số de mà không de xe như vậy sẽ làm cho lượng dầu bơm qua hệ thống bơm dầu (valve body) của hộp số được nhiều hơn, đẩy cáu cặn của dầu trong hộp số ra khỏi hệ thống bơm dầu, hộp số vận hành êm ái không bị giật nữa. Nếu làm rồi mà xe vẫn còn giật khi vào số de thì phải xem xét thay hệ thống bơm dầu, valve body, của xe.

Như vậy khi chuyển số từ P sang R hay sang D ( em suy luận rộng ra) mà xe bị giật là do hệ thống bơm dầu của hộp số (valve body) hoạt động không tốt và do các nguyên nhân sau đây:

1.Lượng dầu của hộp số bị hụt, khắc phục bằng cách thay dầu hộp số.
2.Hệ thống bơm dầu (valve body) lâu ngày bị kẹt bới cáu cặn của dầu, khắc phục bằng cách đặt cục canh như nên trên để đẩy cặn dầu ra khỏi hệ thống bơm dầu.
3.Khuyến nghị quan trọng: nên sử dụng dầu chính hãng. Nên kiểm tra dầu hộp số thường xuyên. Thừa dầu hay thiếu dầu cũng đều không tốt cho hộp số

Em post để các bác tham khảo và thực hành nếu xe bị giống như xe em.

Saturnfans.com là diễn đàn của dân chơi xe Saturn, một thương hiệu của hãng General Motor, hiện không còn sản xuất mới nữa từ năm 2010.

Em cũng mời các bác ghé thăm diễn đàn này như là lời cảm ơn đối với bác Wolfman.

Tks all for reading!
Cảm ơn bác nhé, làm sv thật nhưng mà ít khi em để ý bệnh lắm ạ có bệnh thì chỉ đi bs thôi ạ

Hạng B2
19/3/13
155
25
18
10
đồng nai
Bác ra gara nào có máy chuẩn đoán kêu cám máy vào rồi ra đường chạy thử và coi trên máy chuẩn đoán xem có chuyển số 5 không. Nếu không chuyển hết số là do phần điện có vấn đề ( phần cơ thi đa số là bị giật hoặc đạp gas Ko đi ) bác nên đưa tới chỗ nào chuyên hộp số tự động một chút kt bác cần tư vấn gì về em nó cứ alo em em hỗ trợ 0972544826
Bác làm gara à,chô bác có máy test ko,nếu có thì cho em xin cái địa chỉ ạ