Hạng D
13/1/11
2.425
32.480
113
Cá chết vì shock nước!! ( Cũng như shock phản vệ ở người ).
Mỗi lần thay nước tốt nhất là không quá 20% số nước toàn bể. Riêng với nước hồ cá thì nước mới ko quan trọng bằng hệ vi sinh trong hồ. Nước mới trong nhưng bơm vô bể sẽ đục ngầu sau vài tiếng nếu hệ vi sinh bị ảnh hưởng. Ngược lại nếu hê vi sinh ổn định thì mước đục bơm vô sau vài tiếng nước cũng trong vắt.
Với hồ cá coi to thì bắt buộc phải có hệ thống lọc đáy và lọc nước mặt để ko phải thay nước mà chỉ bổ xung nước.
Với hồ ko bố trí hệ thống lọc kiểu này thì dùng bơm hút để vệ sinh hút dần cặn ra chứ ko nên làm theo kiểu bắt cá ra thau bể rất hại và nguy hiểm cho cá.
Lấy nước từ trong hồ ra thì làm sao mà sốc nước được anh ???
Chắc anh trùm sò kg sục khí khi bỏ ra chậu thôi

Hạng D
14/8/11
4.167
88.013
113
em cần dọn sạch sẽ để làm cái mái rồi bỏ cá vô lại mới khó
Nếu vậy thì kiếm một cái thùng to ( càng to càng tốt ) hút nước ở bể cũ ra cho vào thùng. Rồi bắt hết cá ở bể ra thả chung vô đó ( chật cũng ko sao ) nhớ là ko cho ăn . Sau khi làm vệ sinh và sửa bể xong thì đổ ngược số nước kia và cá lại bể. Mỗi ngày bổ sung từ từ 10% lượng nước mới từng ngày một cho tới khi nước đầy bể. Thì sẽ ổn thôi. Nhớ là chi cho cá ăn lại sau một tuần thả lại bể.

• Like
Reactions: Gora and Nbson217
Hạng D
21/8/14
1.193
29.090
113
Nếu vậy thì kiếm một cái thùng to ( càng to càng tốt ) hút nước ở bể cũ ra cho vào thùng. Rồi bắt hết cá ở bể ra thả chung vô đó ( chật cũng ko sao ) nhớ là ko cho ăn . Sau khi làm vệ sinh và sửa bể xong thì đổ ngược số nước kia và cá lại bể. Mỗi ngày bổ sung từ từ 10% lượng nước mới từng ngày một cho tới khi nước đầy bể. Thì sẽ ổn thôi. Nhớ là chi cho cá ăn lại sau một tuần thả lại bể.
Cho tụi nó nhịn 3 ngày luôn hả anh? Thợ bảo làm cái mái đó cỡ 3 ngày

Hạng B2
20/8/18
408
43.129
93
Cá chết vì shock nước!! ( Cũng như shock phản vệ ở người ).
Mỗi lần thay nước tốt nhất là không quá 20% số nước toàn bể. Riêng với nước hồ cá thì nước mới ko quan trọng bằng hệ vi sinh trong hồ. Nước mới trong nhưng bơm vô bể sẽ đục ngầu sau vài tiếng nếu hệ vi sinh bị ảnh hưởng. Ngược lại nếu hê vi sinh ổn định thì mước đục bơm vô sau vài tiếng nước cũng trong vắt.
Với hồ cá coi to thì bắt buộc phải có hệ thống lọc đáy và lọc nước mặt để ko phải thay nước mà chỉ bổ xung nước.
Với hồ ko bố trí hệ thống lọc kiểu này thì dùng bơm hút để vệ sinh hút dần cặn ra chứ ko nên làm theo kiểu bắt cá ra thau bể rất hại và nguy hiểm cho cá.
ngày đầu mình làm hồ đọc thấy cũng hoang mang vì có vẻ hơi khó nhưng sau 8 tháng giờ đám cá Koi nhà mình như các công nhân cần mẫn bón cho cây.Ngày nào cũng đều đều rút 30-35% lượng nước hồ ra tưới hết và vẫn ngon lành

• Like
Reactions: mazda6.
Hạng D
11/9/14
1.702
52.193
113
Đem cho hết cái bể cá là xong chuyện, khỏi hầu hạ bọn cá mỗi ngày... phẻ...

• Love
Reactions: Anhhaiotosg
Hạng D
14/8/11
4.167
88.013
113
Lấy nước từ trong hồ ra thì làm sao mà sốc nước được anh ???
Chắc anh trùm sò kg sục khí khi bỏ ra chậu thôi
Shock lúc thả lại cá vô bể. Mà nước mới nhiều quá.
Khi thả lại cá vô bể thì giữ nguyên nước cũ ( it cũng được ) và bổ sung nước mới từng ngày một ( 10% /ngày ) cho tới khi đầy bể.

Hạng D
13/1/11
2.425
32.480
113
Shock lúc thả lại cá vô bể. Mà nước mới nhiều quá.
Khi thả lại cá vô bể thì giữ nguyên nước cũ ( it cũng được ) và bổ sung nước mới từng ngày một ( 10% /ngày ) cho tới khi đầy bể.
Nước mới 100% sục khí 4h là vô tư luôn anh
Anh trùm sò nói cá chết khi ở trong chậu chứ kg phải chết khi bỏ lại vô hồ, nên em đoán ảnh kg sục khí trong chậu

• Like
Reactions: mazda6. and trumso
Hạng D
14/8/11
4.167
88.013
113
Cho tụi nó nhịn 3 ngày luôn hả anh? Thợ bảo làm cái mái đó cỡ 3 ngày
Anh nên cho chúng nhịn ít nhất là một một tuần nhé. ( 3 ngày bắt riêng và >3 ngày sau khi thả lại ). Cá có thể cả tháng ko ăn ko chết. Nhưng shopc thì chết ngay.

• Like
Reactions: trumso
Thánh Nhảm
10/3/17
821
76.908
93
47
h phải bắt ra hết để vệ sinh. Làm sao cá ko toi mấy thánh?

Hiện h có khoảng 10 em tai tượng, 15 em chép koi. Lần trước thay nước thôi mà toi hết 2 em tai tượng, mỗi em 2.5kg. Tiếc đứt ruột.
Tại sao lại phải bắt cá ra mới có thể vệ sinh được hồ cá nhỉ?
Với trình độ lớp 8, mình có thể vệ sinh mọi hồ cá bất kỳ mà không cần bắt cá.
A có cần mình cho vài lời nhôm đồng không?