Hạng B2
1/12/20
194
755
93
52
Vào những ngày mưa bão, gió lớn hình ảnh các xe 4 bánh đi chậm chắn gió cho xe máy đã không còn lạ lẫm, mới đây một đoạn clip trên mạng xã hội với hình ảnh chiếc xe ben mang biển số tỉnh Đồng Nai đã chủ động đi chậm trên cầu để che chắn gió cho chiếc xe máy chở tủ cồng kềnh đi trên cầu, tài xế xe ben thấy tình huống như vậy thì làm theo cái tâm và cái tình, hành động trên được nhiều người tung hô là tốt bụng, có lòng tốt giúp xe máy.

Tuy nhiên, nhìn theo chiều hướng khác, xe máy đang vừa vô tình gây nguy hiểm cho những phương tiện khác khi lưu thông, chiếc tủ cồng kềnh và cao lút người chạy xe khiến chiếc xe không thể đứng vững.

Không thể tiết kiệm vài trăm thuê xe ba gác, hàng cồng kềnh vậy nhắm khó khăn khi chở bằng xe máy thì phải thuê xe chở chứ tiết kiệm hà tiện như vậy vô tình có thể mang họa cho người khác. Không thể biện minh mãi cho "miếng cơm manh áo" được, gây tai nạn cho chính mình không nói, nếu gây tai nạn cho người khác thì không phải là miếng cơm manh áo nữa mà là cả gia tài cả mạng sống của những người khác.

Bác tài xe ben rất có tâm nhưng đáng trách anh xe máy coi thường tính mạng bản thân và mọi người, đừng lấy lí do miếng cơm manh áo mãi, lỡ xảy ra tai nạn thì khổ trăm bề, lỡ xui rủi cái tủ bị luồng gió nó thổi mạnh đổ về hướng xe tải rồi bánh sau chèn lên thì có phải mang họa không?

Last edited by a moderator:
Hạng C
18/8/20
717
6.096
93
40
Cái này thì thuộc dạng "cái khó ló cái khôn", "phép vua thua lệ làng" rồi

Hạng D
21/12/17
1.771
2.736
113
40
Phải biểu dương tinh thần tương thân tương ái của anh tài xế xe ben này được, thật hiếm có người có nghĩa cử cao đẹp như anh.

Tuy nhiên nếu là em trong trường hợp đó, em sẽ tìm cách tránh xa cái ông xe máy cồng kềnh kia để vừa đảm bảo an toàn cho ổng, vừa tránh liên lụy lới mình. Lỡ như gió thổi mạnh, lùa ổng vào gầm xe mình thì sao, có phải gây họa cho cả 2 người không.

Sẵn đây nói chuyện ngoài luồng một chút, trên đời coi vậy chứ vẫn còn nhiều người tốt bụng lắm. Hôm bữa em lái ô tô đi làm về, trời mưa tầm tã, đang đi giữa đường thì gặp một cây dù lớn bị gió thổi ngã nằm chắn ngang giữa đường, em dừng xe lại định mở cửa xuống xe dẹp cây dù qua một bên để chạy tiếp, và nếu xuống xe thì em sẽ ướt như chuột ngay vì trời đang mưa lớn lắm.

Tự nhiên có bác kia đi xe máy ngược chiều, thấy vậy dừng xe lại, dẹp cây dù qua một bên cho em khỏi phải xuống xe, khỏi bị ướt. Dẹp xong rồi bác lên xe chạy tiếp. Em thấy vậy hạ kiếng xuống vẫy tay chào cám ơn, nước mưa tạt vô trong xe ướt áo em hết trơn. Nước mưa ướt cả người, nhưng em thấy ấm trong lòng các bác ạ.

Hạng C
18/8/20
717
6.096
93
40
Phải biểu dương tinh thần tương thân tương ái của anh tài xế xe ben này được, thật hiếm có người có nghĩa cử cao đẹp như anh.

Tuy nhiên nếu là em trong trường hợp đó, em sẽ tìm cách tránh xa cái ông xe máy cồng kềnh kia để vừa đảm bảo an toàn cho ổng, vừa tránh liên lụy lới mình. Lỡ như gió thổi mạnh, lùa ổng vào gầm xe mình thì sao, có phải gây họa cho cả 2 người không.

Sẵn đây nói chuyện ngoài luồng một chút, trên đời coi vậy chứ vẫn còn nhiều người tốt bụng lắm. Hôm bữa em lái ô tô đi làm về, trời mưa tầm tã, đang đi giữa đường thì gặp một cây dù lớn bị gió thổi ngã nằm chắn ngang giữa đường, em dừng xe lại định mở cửa xuống xe dẹp cây dù qua một bên để chạy tiếp, và nếu xuống xe thì em sẽ ướt như chuột ngay vì trời đang mưa lớn lắm.

Tự nhiên có bác kia đi xe máy ngược chiều, thấy vậy dừng xe lại, dẹp cây dù qua một bên cho em khỏi phải xuống xe, khỏi bị ướt. Dẹp xong rồi bác lên xe chạy tiếp. Em thấy vậy hạ kiếng xuống vẫy tay chào cám ơn, nước mưa tạt vô trong xe ướt áo em hết trơn. Nước mưa ướt cả người, nhưng em thấy ấm trong lòng các bác ạ.
Cần nhân rộng, phổ biến những mẩu chuyện như vậy để nâng cao nhân cách xã hội.

Hạng B2
3/8/16
423
789
93
Về lý thì cả 2 xe đều sai nhưng về tình thì em sẽ cảm ơn anh xe ben. Em nghĩ anh xe ben cũng đã từng chở thuê kiểu này nên rất hiểu hoàn cảnh của anh xe máy.

Thực ra anh xe ben cũng chả muốn phải làm công việc bất đắc dĩ này đâu, còn anh xe máy cũng chả tha thiết gì công việc này. Âu cũng việc cuộc sống mưu sinh, nhất là trong mùa dịch này, còn công việc là còn thở được ...

Việc này cũng không cần phải lên án rùm beng chi, chỉ mong cuộc sống mọi người được ấm no thì cảnh tượng này sẽ chấm dứt. Đừng như mấy thằng ben chạy ẩu bạt mạng như clip dưới, coi mạng người như cỏ rác - đó mới chính là thứ cần lên án!

Hạng D
3/3/16
1.487
2.657
113
39
Về lý thì cả 2 xe đều sai nhưng về tình thì em sẽ cảm ơn anh xe ben. Em nghĩ anh xe ben cũng đã từng chở thuê kiểu này nên rất hiểu hoàn cảnh của anh xe máy.

Thực ra anh xe ben cũng chả muốn phải làm công việc bất đắc dĩ này đâu, còn anh xe máy cũng chả tha thiết gì công việc này. Âu cũng việc cuộc sống mưu sinh, nhất là trong mùa dịch này, còn công việc là còn thở được ...

Việc này cũng không cần phải lên án rùm beng chi, chỉ mong cuộc sống mọi người được ấm no thì cảnh tượng này sẽ chấm dứt. Đừng như mấy thằng ben chạy ẩu bạt mạng như clip dưới, coi mạng người như cỏ rác - đó mới chính là thứ cần lên án!

bác cho biết lý do xe ben sai giùm? trên cầu này có hạn chế tốc độ tối thiều? hay xe ben đi sai làn đường?

Hạng F
29/10/16
11.560
22.044
113
Pháp
Đường giải quyết hay nhất là để ... hàng (nệm) lên xe ben, chạy qua cầu sau đó trả lại cho xe 2 bánh .... Vậy là một công đôi đàng, vừa tiện lợi, an toàn .... phải không các pác :):):)

Hạng D
29/7/16
1.573
388
93
49
Giải nhất ... Xe Ben thân thiện chắc thuộc về Bác tài này rồi ah!