Tập Lái
11/9/19
1
0
0
30
  • Sau vài năm sử dụng xe hôm nay em mạnh dạn lên diễn đàn chia sẻ cho các bác cách chăm sóc xe của em khi thời tiết Hà Nội đang ở đợt nóng đỉnh điểm như thế này
  • Đầu tiên em sẽ đi từ bên ngoài xe để cho các bác dễ hiểu nhé:
  • +) Thường xuyên kiểm tra bề măt lốp xe vì đây là nơi tiếp xúc với mặt đường nên rất dễ bị hư hại. Lưu ý là các bác nên kiểm tra áp suất lúc lốp nguội nhé vì như vậy kết quả mới thật sự chính xác.
  • +) Nước sơn của xe cũng rất dễ bị mỗi trường bên ngoài tác động như tia tử ngoại, khói bụi, mưa vì vậy xe mùa hè nên được rửa thường xuyên hơn. Xe nên được đậu ở nhưng nơi râm mát.
  • Tiếp theo các bác nên chú ý vào hai bộ phận:
  • +) Hệ thống điều hòa và dàn nóng nên được kiểm tra thường xuyên do nhu cầu sử dụng vào mùa hè rất cao.
  • +) Bộ phận thứ hai là két nước chính là hệ thống làm mát cho động cơ xe. Các bác cứ tưởng tượng thời tiết nóng đến 40 độ , xe cũng như con người cũng cần có nước để làm mát. Tuần trước em đang đưa xe ra gara rửa thì thấy một chiếc xe bị hỏng két nước động cơ bốc khói mù mịt, nghe kể thì hóa ra là dùng két nước hàng tàu khựa chất lượng kém. Thật sự em khuyên các bác đừng nên tiếc tiền khi đầu tư két nước, là phái yếu nên thật ra em cũng không tìm hiểu nhiều về ô tô nhưng em rất chăm đưa xe ra gara bảo dưỡng( em hay làm ở gara bên Hà Đông ngay gần nhà), bác chủ gara rất nhiệt tình hồi trước bác giới thiệu cho em thay loại két nước của Nhật hình như là VVO gì đó( thay hơn 1 năm rồi nên em cũng không nhớ rõ tên các bác có thể google lại nhé) . Em dùng thấy rất ok vì hơn một năm rồi xe không có vấn đề gì hơn hẳn loại két trước em dùng mà giá lại không cao lắm tầm hơn 1 triệu chút thôi.
  • Hy vọng bài chia sẻ này của em sẽ giúp ích cho xe của cả nhà sống sót qua mùa hè, nếu có gì chưa hiểu thì các bác có thể để lại bình luận em sẽ cố gắng trả lời nếu trong hiểu biết của mình .