Hạng B1
24/4/15
97
43
18
32
E rất thích cái form của con Rio Sedan. Nhìn tuyệt lắm! Bản AT bao nhiêu?
Dạ trong tháng 5 thì Rio Sedan giá lăn bánh luôn là 579tr tặng DVD và Camera de luôn nha bác. Còn chương trình tháng 6 thì chưa có nha. Bác cần tìm hiểu thêm thông tin gì về xe hay giá cả thì alo em nhá bác - Tuấn - 0904.464.162:3dgoidien::3dcuoigif:
KIA GÒ VẤP - 189 Nguyễn Oanh, P.10, Gò Vấp

Hạng B2
16/8/13
330
644
93
Cảm nhận Kia Rio Sedan AT của một lái mới

Chào các bạn ! Đây là lần đầu tiên em sở hữu xe , nên những nhận xét của em có lẽ sẽ không được chính xác và sâu sắc lắm , tuy nhiên , em sẽ cố gắng chia sẽ với các bạn thật cụ thể về em nó, chiếc Kia Rio AT sedan màu Trắng tinh khôi của em .[pagebreak][/pagebreak]

Trước tiên , có thể nói là em rất phấn khích và hồi hộp khi lần đầu được lái một chiếc xe số tự động ( các bạn đừng cười mình nghe, vì ai mà chả có lần đầu) , nhưng rồi sự hồi hộp cũng nhanh chóng trôi qua nhường cho cảm giác sung sướng tuyệt vời .

Vâng, xe cách âm khá tốt các bạn ạ, ngồi trong xe đóng kính cửa gần như không nghe tiếng động gì bên ngoài cả, tuy nhiên khi xe tăng tốc lên 70-80 km/h thì bất đầu nghe tiếng vọng từ lốp khá lớn đặt biệt là đối với các đoạn đường không được thảm nhựa láng, bạn sẽ nghe tiếng rồ..rồ..khá lớn từ lốp vọng lên . Tiếng nhạc sẽ khắc phục được phần nào vấn đền này, nhưng không phải lúc nào lấy xe mình cũng mở nhạc.

Khi đạp thắng sâu và nhả ra từ từ, bạn sẽ nghe tiếng cọt..kẹt... rất tệ, nhưng chuyện này không quan trọng lắm, chỉ xuất hiện khi mình bắt đầu lăn bánh thôi và mình cũng không cần tìm cách khắc phục.

Test tiêu hao nhiện liệu : đoạn đường từ ST - TP.HCM, khoảng 500km, đi qua cao tốc , lái ở chế độ hỗn hợp, tự động và bán tự động, đo được như sau:

_ quảng đường : khoảng 500km
_Hành Khách : 04 người lớn, 01 trẻ em ≈ 250 kg
Kết quả :
Nhiên liệu: 650.000 đ xăng A95 ≈ 36,3 lít , trug bình 7.26 lít/100 km.
Con người: 01 trẻ em ói, 01 người lớn mệt, 02 người bình thường.

Máy Lạnh : ổn ! mình chỉ mở ở chế độ trung bình thấp

Thắng : thắng đĩa khá tốt, ở tốc độ 60-70km/h thắng gần như đứng xe, mình có bị xe ben thử rồi, ok!

DVD : âm thanh khá , mình khá dễ tính trong âm nhạc nên không đặt nặng vấn đề này, tuy nhiên DVD khuyến mãi theo xe này không nhận được USB, đĩa DVD dung lượng lớn , chỉ nhận USB 2Gb trở xuống và đĩa có dung lượng thấp, nên khá bất tiện , mình toàn nghe nhạc qua Blutooth điện thoại.

Tăng tốc : đây thật sự là một vấn đề, do dung tích xilanh có 1.4l nên khi tăng tốc vượt xe khác thật sự rất khó khăn, đặc biệt khi bạn lái ớ chế độ eco , mình khắc phục bằng cách chuyển qua chế độ lái bán tự động mỗi khi vượt xe khác và rất hài lòng khi lái ở chế độ này , bây giờ mình luôn lái ở chế độ bán tự động và nghiện luôn. Cũng cần nói thêm là , do mình mới chuyển từ số sàn qua số tự động nên vẫn còn thói quen " đề pa" xe, khi chuyển qua lái ở chế độ lái bán tự động bạn sẽ có cảm giác " đề pa" y như trên số sàn vậy, rất tuyệt!

VIETMAP: rất ít dùng, gần như không thể chỉ đường vì chỉ có 200 địa điểm ( hay tại mình không biết xài?), khắc phục bằng HERE MAP, chỉ đường bằng giọng nói ngay cả khi offline, tuyệt vời!

Cruise control : đây là tính năng mình thích nhất, rất hữu dụng ở đường cao tốc và những đoạn đường hạn chế tốc độ . tuy nhiên , có một vấn đề là bật chế độ này chân Phải của mình rất rãnh rỗi, không biết phải để đâu, nên mình để luôn dưới sàn và rất dễ buồn ngủ, mình biết là không nên , nhưng nó làm mình rất lười các bạn ạh , có lẽ không lạm dụng lái ở mode cruise control.

Một số vấn đề khác:

_ Ghế nỉ là một vấn đề , cần nâng cấp lên ghế da trong thời gian sớm nhất.
_ Rất Khó nhìn camre lùi khi de, chỉ nhìn chiếu hậu, tuy nhiên nó vẫn giúp ích , cho mình biết có vật gì phía sau không.
_ Đèn led chạy ban ngày, khi bật thì cháy (sáng) luôn đèn hậu, mình không thích việc này, nhưng chưa biết khắc phục.
_ Vẫn còn thói quen để tay phải lên cần số ,( lỗi tại tui )
Nhìn chung , với tầm tiền này thì mình khá hài lòng với em nó, cảm giác lái rất thực, xin nhắc lại là em cũng là tài mới, nên những nhận xét của em cón khá chủ quan, không sâu sắc, nghĩ sau nói vậy, nếu có gì sai sót, mong các bạn bỏ qua cho.

Vài dòng chia sẽ cùng các bạn.!

P/S sẵn tiện các bạn oánh giá dùm em cái bảng số luôn nghe!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
16/8/13
330
644
93
Có 1 chuyện rất khủng khiếp mà em đọc đến đoạn đó em rùng mình luôn.
Hồi đi học lái xe ông thầy dặn đi dặn lại là khi chân phải ko để ở chân gas thì phải gác sẵn qua chân thắng, ko để dưới sàn, có tình huống khẩn cấp mà bác chủ ấn nhầm chân gas thì ko biết chuyện gì xảy ra tiếp theo.
Vài lời của em tới bác chủ :D Hi vọng bác chủ thớt sửa lại thói quen lái xe của mình :D
Thấy vậy chứ thắng kịp hết ah, lúc mới đi học lái, ae mình đều là những trái bom nổ chậm, nên thầy sẽ nhắc đi nhắc lại rất kỹ, khi lái lâu ngày sẽ thành một phản xạ, khi có sự cố chân phải of bác sẽ tự động đạp thắng lúc nào ko biết luôn.