Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
29/11/06
2.951
38.266
113
53
Đúng với sale dự án thôi bác, cò nhà phố khác hẳn
Cò cũng có phân khúc đó bác, em cũng biết có mấy tay cò nhà phố trung tâm Q1, Q3. Làm toàn mặt tiền đất đẹp thì tầm 30tỏi trở xuống cũng hơi khó nói chuyện :)

Tin nhắn nè - mất chức năng screen shot rồi :-(

Nguyễn Phi Khanh: 20x20 - 32tỷ
Nguyễn Trãi: 9x29 - 53 tỷ
Ng Thị Minh Khai: 10x20 - 48 tỷ
Trần Quang Khải: 10x23 - 37 tỷ
Trần Nhật Duật : 10x20 - 32 tỷ
Võ Thị Sáu: 9x25 42 tỷ
Nguyễn Thị Diệu: 15x18 - 47 tỷ
Lý Chính Thắng : 15x25 - 49 tỷ
Điện Biên Phủ: 12x26 - 42 tỷ
Tú Xương: 10x21 - 41tỷ
Trần Quốc Toản: 8x20 - 39 tỷ

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/11/12
291
1.266
93
với chung cư căn hộ thì ok còn nhà phố đẹp, tốt bất kể location ở đâu trong SG thì mơ đi nhé, căn hộ chung cư thì xuống giá chứ còn nhà phố thì một là giữ hai là nhích thôi chứ không hãi như chung cư

bác cho em cái dẫn chứng cụ thể là nhà chung cư "xuống giá" thế nào đi bác?
Bác lấy dẫn chứng cụ thể chứ bác đừng đưa mấy cái bài báo kiểu như "chỉ cần Google là thấy" với lại "nghe người ta nói" nha bác?
Giá cả thì em chưa thống kê nhưng mà em thấy càng ngày càng nhiều gia đình sống ở chung cư để hưởng tiện ích. Bạn bè em mới năm ngoái còn chê chung cư, năm nay đã nhắn tin hỏi mua thằng Flemington thấy ok không.
Theo em thấy, trong mối quan hệ cung cầu thì cầu càng lên cao thì giá 0 xuống nổi đâu ạ.
Cái thời vừa hết bao cấp, đường xá còn xa xôi, nhà nhà đi xe máy; thì có căn nhà trung tâm là cả 1 mơ ước; là cơ hội chứng tỏ "đẳng cấp". Bây giờ bảo bỏ 3 tỷ ra mua căn nhà 30m2, hẻm 3m thì em xin lạy các bác =))

Hạng D
29/11/06
2.951
38.266
113
53
bác cho em cái dẫn chứng cụ thể là nhà chung cư "xuống giá" thế nào đi bác?
Bác lấy dẫn chứng cụ thể chứ bác đừng đưa mấy cái bài báo kiểu như "chỉ cần Google là thấy" với lại "nghe người ta nói" nha bác?
Giá cả thì em chưa thống kê nhưng mà em thấy càng ngày càng nhiều gia đình sống ở chung cư để hưởng tiện ích. Bạn bè em mới năm ngoái còn chê chung cư, năm nay đã nhắn tin hỏi mua thằng Flemington thấy ok không.
Theo em thấy, trong mối quan hệ cung cầu thì cầu càng lên cao thì giá 0 xuống nổi đâu ạ.
Cái thời vừa hết bao cấp, đường xá còn xa xôi, nhà nhà đi xe máy; thì có căn nhà trung tâm là cả 1 mơ ước; là cơ hội chứng tỏ "đẳng cấp". Bây giờ bảo bỏ 3 tỷ ra mua căn nhà 30m2, hẻm 3m thì em xin lạy các bác =))

@Jerry Mouse: Bác ấy sẽ đưa 1 dẫn chứng cho cc cũng mang tiếng cao cấp, có lúc giá giảm 30% từ 26tr xuống 18tr.
Sau khi mua xong giá 3.4tỏi làm nội thất thì giảm 3.1 tỏi ???

• Like
Reactions: laimaybay1212
Hạng B2
17/11/12
291
1.266
93
@Jerry Mouse: Bác ấy sẽ đưa 1 dẫn chứng cho cc cũng mang tiếng cao cấp, có lúc giá giảm 30% từ 26tr xuống 18tr.
Sau khi mua xong giá 3.4tỏi làm nội thất thì giảm 3.1 tỏi ???

bác đang nói cái Hoàng Anh Riverview hả bác? penthouse Hoàng Anh RV mới có giá 18 triệu. Còn giá căn hộ 2,3 phòng ngủ bình thường là 22-25 triệu/m2 (tùy tầng, tùy vị trí). Giá cả Hoàng Anh theo kiểu "ngon, không bổ, nhưng rẻ" nên giá cả như vậy là đúng rồi; chả có gì là giảm cả.
bác phải cầm tiền tận tay đi mua nhà chung cư mới thấy giá nó "xuống" thế nào. Còn bác đem bác JerryMouse ra dẫn chứng thì còn ác nữa. Bữa bác Jerry cầm tiền đến phòng công chứng rồi mà còn không mua được nhà thì giá có xuống và bán đổ bán tháo như mấy bác hình dung không ạ?

Hạng B1
24/4/13
81
27
18
bác chủ thớt cứ nghĩ đơn giản như vầy: Giá nhà chung cư giờ cũng tầm trên dưới 3 tỷ. Vậy nếu nhà phố 3 tỷ mà dễ mua nhà ngon thì còn ai mua chung cư chi cho khổ vậy.

3 tỷ vẫn mua được nhà trung tâm, Q1, Q3, PN đều có nhà < 3 tỷ nhưng hẻm 2-3m hoặc nhà tóp hậu, méo mó, nhà cũ. Muốn ở được thì cũng phải 500tr sửa sang là ít. Nhưng chết là chết cái hẻm.

Còn muốn hẻm xe hơi (6m tối thiếu chứ không phải hẻm xe hơi... chạy ngang nhà/ hẻm taxi như thuật ngữ trên mạng vẫn lừa tình) thì 3 tỷ chắc hên lắm mới kiếm được căn 30m2. Em nói là hên lắm vì nhà hẻm 6m mà 30m2 cũng hiếm. Còn lại mà hễ tầm 40m2 là giá trên 3 tỷ ngay. Nhưng những căn < 3 tỷ như vầy nếu so với thòi nhà đất còn sốt thì nó lại chẳng giảm giá mấy. Giảm nhiều nhất là mấy căn mặt đường (ngày xưa trên 10 tỷ giờ còn 6-7 tỷ), sau đó đến nhà hẻm 6-8m ngày xưa 6-7 tỷ giờ giảm còn 4-5 tỷ.

• Like
Reactions: nonames
Hạng D
29/11/06
2.951
38.266
113
53
bác chủ thớt cứ nghĩ đơn giản như vầy: Giá nhà chung cư giờ cũng tầm trên dưới 3 tỷ. Vậy nếu nhà phố 3 tỷ mà dễ mua nhà ngon thì còn ai mua chung cư chi cho khổ vậy.

3 tỷ vẫn mua được nhà trung tâm, Q1, Q3, PN đều có nhà < 3 tỷ nhưng hẻm 2-3m hoặc nhà tóp hậu, méo mó, nhà cũ. Muốn ở được thì cũng phải 500tr sửa sang là ít. Nhưng chết là chết cái hẻm.

Còn muốn hẻm xe hơi (6m tối thiếu chứ không phải hẻm xe hơi... chạy ngang nhà/ hẻm taxi như thuật ngữ trên mạng vẫn lừa tình) thì 3 tỷ chắc hên lắm mới kiếm được căn 30m2. Em nói là hên lắm vì nhà hẻm 6m mà 30m2 cũng hiếm. Còn lại mà hễ tầm 40m2 là giá trên 3 tỷ ngay. Nhưng những căn < 3 tỷ như vầy nếu so với thòi nhà đất còn sốt thì nó lại chẳng giảm giá mấy. Giảm nhiều nhất là mấy căn mặt đường (ngày xưa trên 10 tỷ giờ còn 6-7 tỷ), sau đó đến nhà hẻm 6-8m ngày xưa 6-7 tỷ giờ giảm còn 4-5 tỷ.

Cũng có nhiều trường hợp cố thủ, chết chịu chứ ko giảm :)
Sau mùa World Cup này chắc chết nhiều :)

• Like
Reactions: cuongf11
Hạng B1
24/4/13
81
27
18
Bác nói nhà phố hả? Nhà phố mà thuộc loại cố thủ thì em nghĩ là mặt đường (giá trị lớn, cắm ngân hàng lấy vốn làm ăn). Mà tình hình kinh tế 2 năm gần đây đã không còn mấy người cắm nhà đi đầu tư nữa (ngân hàng ứ vốn chứng tỏ giờ 1 là ko ai vay, 2 là chả ai còn đủ tiêu chuẩn vay, 3 là chả ai còn cái gì để cắm để mà vay). Vì vậy nếu nói tầm 1-2 năm trước, thở oxy nen phải bán gấp thì còn đúng. Còn như đã cố thủ đến bây giờ chỉ có 2 loại: 1 là không cần tiền gấp, được giá thì bán mua căn nhỏ hơn. 2 là do bank bán. Mà cả 2 loại này đều ko giảm giá nhiều.
Cách đây tầm 2 năm em đi mua nhà trả giá tưng bừng. Giờ trả đươc có chút đỉnh. Thành ra nếu nói tình hình bây giờ mua nhà dễ thì đồng ý, chứ mua nhà rẻ thì em không đồng ý trừ khi rất hên, tìm được kèo thơm thôi chứ tính ra cũng ko rẻ đi đâu so với 1-2 năm qua.

Hạng B2
21/6/11
431
28.777
93
50
Q.1 HCMC
Nếu cầm 3 tỏi cash mua nhà bi giờ có phải là vua như hồi 2011-2012 không các bác?

Em lùng mua nhà từ 2010 đến giờ, có hai ý thế này:
- Thời 2011-2012, 3 tỷ là vua với loại nhà nào thì giờ vẫn là vua với loại nhà đó. Cơ bản mà nói mọi thữ vẫn như cũ, sự âm ấm thời gian gần đây mới chỉ dừng ở mức số lượng giao dịch; giá cả chỗ giảm ít, chỗ tăng ít, tuỳ hàng. Còn thống kê thị trường chung (để nghiên cứu xu hướng) thì tìm báo cáo của CBRE, méo mó có hơn không & hơn chán vạn nhận xét cảm tính của các cá nhân.

- 3 tỷ là nhiều, rất nhiều nếu bác có thêm nguồn cashflow hình thành từ tài sản bác mua (cho thuê, hoặc tiết kiệm được do ko phải thuê, kinh doanh etc.). Em cũng ko hiểu OSers đại gia tới mức nào mà chê ít?. Với 3 tỷ + nguồn cashflow, đòn bẩy bác có thể mua hầu hết mọi loại bđs "cao cấp" hiện nay; bác là vua trong mắt môi giới bđs, ngân hàng & cả người bán.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: xXxMarlboroxXx
Hạng B2
21/6/11
431
28.777
93
50
Q.1 HCMC
Thớt nào rồi các bác cũng lái sang thành mua nhà mặt đất hay cccc. Mọi loại hàng bán được đều có cái lý của nó, thị trường luôn đúng. Còn suy nghĩ "cả bọn có vài tỷ mà ngu xi lũ lượt mua hàng lởm" thì em chịu các bác rồi, các bác phải làm lãnh tụ hoặc "giới siêu giàu" gì đó mới đúng.

Em đang có nhà triệt trung tâm (cũng chả nhỏ lắm) & cũng đang có căn hộ; thích cả 2 nhưng hiện em ở căn hộ. Đơn giản vì nó phù hợp với nhu cầu, phong cách sống hiện tại của cá nhân em, fuck the rest!. Nhu cầu, phong cách sống của người khác đương nhiên có thể giống có thể khác; có gì phải xoắn.

Đọc sơ sơ thì em thấy khác biệt chính là ngoài an cư nhiều bác còn tham đầu cơ nữa; hy vọng nhà mình mua luôn tăng giá trị trong tương lai. Hehe, em tự thấy thời đó đã qua & chán rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
24/4/13
81
27
18
Thớt người ta đang noi chuyện nghiêm túc, bác Ramese toàn phán linh tinh. Bác tính thử với 3 tỷ + nguồn cash flow thế nào mà múc được 1 căn nhà diện tích tiêu chuẩn 4x15 hẻm 6m trong khu Q1 + Q3 + Phú Nhuận + Phường 1, 2 quận Tân Bình. (gọi là tiêu chuẩn vì dien tích này rất cố gắng mới để được xe hơi trong nhà và các quận này cũng không phải quá trung tâm và cũng không quá xa).
Bác có thể nói là cầm 3 tỷ đi vay thêm 2 tỷ, nhưng bác biết nói đến cash flow thì bác thử tính xem lãi suất ngân hàng thế nào và lưu ý là nhà để ở nhé. Chứ mua nhà để đầu tư mà đi vay 2 tỷ thì em cá là bác móm rồi.

Còn nếu cầm 3 tỷ để mua nhà cho thuê (tạm gọi là đầu tư) thì bác tính thử xem nên mua nhà loại gì, ROI thế nào.

Đấy bác thử tính em xem xem 3 tỷ làm vua như nào mà có thể múc " hầu hết mọi loại BDS cao cấp hiện nay".

Status
Không mở trả lời sau này.