Hạng B2
3/10/11
397
73
28
rongdoi nói:
Không đúng rồi bác ơi.
Tên đầy đủ của thông tư 65/2012/TT-BCA : QUY ĐỊNH NHIỆM VỤ, QUYỀN HẠN, HÌNH THỨC, NỘI DUNG TUẦN TRA, KIỂM SOÁT CỦA CẢNH SÁT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ.
Còn cái thông tư bác chủ cần tìm là thông tư 60/2009/TT-BCA có tên đầy đủ : Quy định về Quy trình tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính của Cảnh sát giao thông đường bộ

Cảm ơn bác rongdoi đã bổ sung. Em lên goole tìm ngay. Kết quả có thêm thông tin này xin được chia sẻ với các bác:

- Ngày 6/8/2012, Tổng cục trường Tổng cục CSQLHC có tờ trình trình Bộ trưởng BCA xin ban hành thông tư sửa đổi thông tư 27/2009/TT-BCA (quy định nhiệm vụ quyền hạn...) và 60/2009/TT-BCA (quy trình tuần tra, kiểm soát...)
- Kết quả là BCA đã ban hành thông tư 65/2012/TT-BCA để thay thế cho 27/2009/TT-BCA. Cái này bác fourweel đã đề cập.
- Còn thông tư thay thế cho 60/2009/TT-BCA thì em chỉ mới tìm được bản dự thảo. Em đang đọc, có gì hay sẽ comment tiếp nhé.

Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51
c0805 nói:
rongdoi nói:
Không đúng rồi bác ơi.
Tên đầy đủ của thông tư 65/2012/TT-BCA : QUY ĐỊNH NHIỆM VỤ, QUYỀN HẠN, HÌNH THỨC, NỘI DUNG TUẦN TRA, KIỂM SOÁT CỦA CẢNH SÁT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ.
Còn cái thông tư bác chủ cần tìm là thông tư 60/2009/TT-BCA có tên đầy đủ : Quy định về Quy trình tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính của Cảnh sát giao thông đường bộ

Cảm ơn bác rongdoi đã bổ sung. Em lên goole tìm ngay. Kết quả có thêm thông tin này xin được chia sẻ với các bác:

- Ngày 6/8/2012, Tổng cục trường Tổng cục CSQLHC có tờ trình trình Bộ trưởng BCA xin ban hành thông tư sửa đổi thông tư 27/2009/TT-BCA (quy định nhiệm vụ quyền hạn...) và 60/2009/TT-BCA (quy trình tuần tra, kiểm soát...)
- Kết quả là BCA đã ban hành thông tư 65/2012/TT-BCA để thay thế cho 27/2009/TT-BCA. Cái này bác fourweel đã đề cập.
- Còn thông tư thay thế cho 60/2009/TT-BCA thì em chỉ mới tìm được bản dự thảo. Em đang đọc, có gì hay sẽ comment tiếp nhé.

Dự thảo Thông tư thay thế thông tư 60/2009 đây các bác: http://www.google.com.vn/...vm=bv.1354675689,d.aGc

Hạng B2
20/5/11
454
171
43
47
fourwheel nói:
c0805 nói:
rongdoi nói:
Không đúng rồi bác ơi.

Dự thảo Thông tư thay thế thông tư 60/2009 đây các bác: http://www.google.com.vn/...vm=bv.1354675689,d.aGc
Nó chỉ là cái dự thảo thay thế, còn cái thông tư 60/2009/TT-BCA thì kiếm không ra :cool::cool:
Éo biết các bác trên giấu làm gì

Chi Hội Trưởng XNL
12/8/12
3.438
423
83
Sài gòn
Đây là thông tư 66 thay thế thông tư 60. Các bác chú ý điều này: thu giấy tờ trước rồi mới thông báo lỗi vi phạm cho lái xe.
2. Thực hiện động tác chào theo Điều lệnh Công an nhân dân (trừ trường hợp có căn cứ khẳng định đối tượng cần kiểm soát là tội phạm hoặc có hành vi thiếu văn hoá...), nói lời: "Yêu cầu ông, (bà, anh, chị...) xuất trình các loại giấy tờ có liên quan"; trường hợp thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tổng kiểm soát phải nói lời: "Xin lỗi ông (bà, anh, chị...) xuất trình các loại giấy tờ có liên quan". Khi đã tiếp nhận được các loại giấy tờ; thông báo cho người lái xe và những người trên xe biết lý do kiểm soát; thực hiện kiểm soát theo trình tự và nội dung sau:
a) Kiểm soát việc chấp hành các quy tắc giao thông đường bộ: bằng trực giác quan sát hoặc thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ để giám sát việc chấp hành báo hiệu đường bộ, tốc độ, khoảng cách giữa các xe, sử dụng làn đường, đỗ, dừng xe; tránh, vượt xe….
b) Kiểm soát đối với người tham gia giao thông đường bộ: điều kiện khi tham gia giao thông (tuổi, sức khỏe của người lái xe ); các giấy tờ có liên quan gồm: giấy phép lái xe, giấy chứng nhận đăng ký xe, sổ chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện cơ giới đường bộ, giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới và giấy tờ khác có liên quan đến người, phương tiện, hoạt động vận tải.....

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
E thì ngu quá đọc mà k tìm ra chổ e muốn hỏi. tình huống vd thế này:
- e chạy ban eêm ngược chiều với xxx , e vô tình mở đèn chiếu xa gọi thẳng vào xxx thì bị vịn lại. xxx phạt e tội là mở đèn chiếu xa khi chạy ban đêm, lúc đó e cải đoợc không mấy bác?
e: tôi đâu có mở chiếu xa đâu, mấy anh xem lại đi ( đã bật cốt)
xxx: lúc nảy khi xe anh đang chạy ngược chiều với tôi nên tôi đả thấy hết.
VẬY DỰA VÀO LỜI NÓI CỦA XXX THÔI KHÔNG CÓ BẰNG CHỨNG THÌ MÌNH CẢI ĐC KHÔNG MẤY BÁC?

Hạng B2
2/8/07
460
8
18
Chậm 1s nói:
Đây là thông tư 66 thay thế thông tư 60. Các bác chú ý điều này: thu giấy tờ trước rồi mới thông báo lỗi vi phạm cho lái xe.
2. Thực hiện động tác chào theo Điều lệnh Công an nhân dân (trừ trường hợp có căn cứ khẳng định đối tượng cần kiểm soát là tội phạm hoặc có hành vi thiếu văn hoá...), nói lời: "Yêu cầu ông, (bà, anh, chị...) xuất trình các loại giấy tờ có liên quan"; trường hợp thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tổng kiểm soát phải nói lời: "Xin lỗi ông (bà, anh, chị...) xuất trình các loại giấy tờ có liên quan". Khi đã tiếp nhận được các loại giấy tờ; thông báo cho người lái xe và những người trên xe biết lý do kiểm soát; thực hiện kiểm soát theo trình tự và nội dung sau:
a) Kiểm soát việc chấp hành các quy tắc giao thông đường bộ: bằng trực giác quan sát hoặc thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ để giám sát việc chấp hành báo hiệu đường bộ, tốc độ, khoảng cách giữa các xe, sử dụng làn đường, đỗ, dừng xe; tránh, vượt xe….
b) Kiểm soát đối với người tham gia giao thông đường bộ: điều kiện khi tham gia giao thông (tuổi, sức khỏe của người lái xe ); các giấy tờ có liên quan gồm: giấy phép lái xe, giấy chứng nhận đăng ký xe, sổ chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện cơ giới đường bộ, giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới và giấy tờ khác có liên quan đến người, phương tiện, hoạt động vận tải.....
ban hành chưa bác? nếu có cho mình link luôn đi

Hạng B2
3/10/11
397
73
28
Chậm 1s nói:
....
Bác Chậm 1s nói đúng. BCA đã ban hành thông tư 66/2012/TT-BCA thay thế cho 60/2009/TT-BCA nhưng em không tìm được nội dung văn bản. Bác Chậm 1s có đường link thì share em nhé. Cảm ơn bác!

Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51
c0805 nói:
Chậm 1s nói:
....
Bác Chậm 1s nói đúng. BCA đã ban hành thông tư 66/2012/TT-BCA thay thế cho 60/2009/TT-BCA nhưng em không tìm được nội dung văn bản. Bác Chậm 1s có đường link thì share em nhé. Cảm ơn bác!

<span style=""color: #0000ff;"">Có đủ thông tin của TT này mà mình cũng chưa tìm ra, kể cả TT60 cũng vậy :(</span>

<span style=""color: #0000ff;"">"Thông tư số 66/2012/TT-BCA, ngày 30/10/2012 của Bộ Công an quy định về quy trình tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm hành chính của Cảnh sát giao thông đường bộ."</span>

Hạng B2
3/10/11
397
73
28
Em ưu tiên đọc thông tư 65/2012/TT-BCA trước vì em có nội dung của văn bản này. Sau khi đọc qua, em thấy có hai ý mà em có thể áp dụng xin được chia sẻ với các bác:

1. Trong Điều 3 - Yêu cầu, tiêu chuẩn của cán bộ làm nhiệm vụ... Khoản 3 có ghi rõ: Khi tiếp xúc với nhân dân phải có thái độ kính trọng, lễ phép, tận tụy, đúng mực. Nếu CSGT có thái độ không kính trọng, lễ phép thì mình bình tĩnh nhắc nhở. Nếu không được thì mình không hợp tác (thí dụ như khoan đưa giấy tờ) vì CSGT lúc đó đã làm sai quy định của ngành.

2. Điều 14 - Các trường hợp được dừng phương tiện. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ được dừng phương tiện trong các trường hợp sau:
(i) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;
(ii) Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên;
(iii) Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề.
(iv) Có lệnh bằng văn bản của thủ trưởng, phó thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự.
(v) Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Do đó, khi xuống xe thì em phải tìm hiểu lý do vịn em là thuộc trường hợp nào, có bằng chứng/cơ sở gì không. Nếu có thì em sẽ trình giấy tờ; nếu không thì việc vịn em lại là không hợp lệ (thí dụ không có bằng chứng là em chạy quá tốc độ) và em có thể chưa hợp tác.

Điều quan trọng em nghĩ là mình phải đúng trước; nếu mình đã sai rồi thì nên hợp tác với CSGT để sớm tiếp tục hành trình.