Hạng D
14/5/08
2.536
21.272
113
Vay ngân hàng và trả theo tiến độ xây dựng mà, sau khi bàn giao nhà xong thì trả nợ tiếp 10 năm nữa

Việc gia đình trẻ bỏ tiền mua căn hộ thì là lẽ đương nhiên,nhưng bỏ ra 2t,với 30% là tầm 600t cũng cần thời gian tích cóp là vài ba năm,cùng mức thu nhập để trả lãi ngân hàng hàng tháng không hề trong một tgian dài,theo bác họ có chọn căn hộ cao cấp tầm tiền 2t trở lên không

Hạng B2
18/11/16
326
1.058
93
Sai gon
Vay ngân hàng và trả theo tiến độ xây dựng mà, sau khi bàn giao nhà xong thì trả nợ tiếp 10 năm nữa
Chính xác,nhưng vì phân khúc cao cấp đâu phải dành cho những người vay trả góp đâu bác

Hạng D
14/5/08
2.536
21.272
113
Căn hộ cao cấp hay không thì liên quan gì đến chuyện vay trả góp ? Cao cấp cũng vay vậy. Mấy căn ở khu Phổ Quang hay Vincom thường ghi thêm "Ngân hàng hỗ trợ 80%" vào đó

Chính xác,nhưng vì phân khúc cao cấp đâu phải dành cho những người vay trả góp đâu bác

• Like
Reactions: beken_2002
Hạng B2
18/11/16
326
1.058
93
Sai gon
Căn hộ cao cấp hay không thì liên quan gì đến chuyện vay trả góp ? Cao cấp cũng vay vậy. Mấy căn ở khu Phổ Quang hay Vincom thường ghi thêm "Ngân hàng hỗ trợ 80%" vào đó
Dạ đúng là vay,dự án nào cũng cho vay cả,nhưng với một người có tài chính tầm trung thì liệu bác có mạo hiểm mua căn hộ và gánh nợ ngân hàng,lãi suất chỉ cố định năm đầu và các năm sau là thả nổi

• Like
Reactions: chicong16
Hạng D
14/5/08
2.536
21.272
113
Tài chính đã gọi là tầm trung tức là thu nhập khoảng 30tr/tháng, 2 vc xem như 50tr/tháng, chi tiêu 1 tháng khoảng 20tr cho 3 người, dư 30tr

căn nhà 2 tỷ, vay 1 tỷ trong 120 tháng , ls 12% trả lãi là 10tr/tháng + gốc 8 triệu = 18 triệu/tháng

18 tr số maximum vì lãi tính theo dư nợ giảm dần

Mọi con số ở trên chỉ là tương đối và thay đổi theo từng gia đình nhưng chẳng có gì đáng gọi là "mạo hiểm" cả

Dạ đúng là vay,dự án nào cũng cho vay cả,nhưng với một người có tài chính tầm trung thì liệu bác có mạo hiểm mua căn hộ và gánh nợ ngân hàng,lãi suất chỉ cố định năm đầu và các năm sau là thả nổi

Hạng B2
18/11/16
326
1.058
93
Sai gon
Tài chính đã gọi là tầm trung tức là thu nhập khoảng 30tr/tháng, 2 vc xem như 50tr/tháng, chi tiêu 1 tháng khoảng 20tr cho 3 người, dư 30tr

căn nhà 2 tỷ, vay 1 tỷ trong 120 tháng , ls 12% trả lãi là 10tr/tháng + gốc 8 triệu = 18 triệu/tháng

Mọi con số ở trên chỉ là tương đối và thay đổi theo từng gia đình nhưng chẳng có gì đáng gọi là "mạo hiểm" cả
Lương 30t mà cả hai vợ chồng cũng không có nhiều đâu bác,thường thì chỉ được một người thôi.

Hạng B2
27/5/16
181
275
63
facebook.com

Bác này tính như kiểu chưa bao giờ đặt ở vị trí người mua, đời êm đềm 1 lèo vậy thì đẹp zồi còn gì để nói.kkk Bác ko tính 1 trong 2 người thất nghiệp hoặc bịnh hoạn này kia ah? Muốn mua nhà thì 1 trong 2 người phải cover đc toàn bộ trong TH người còn lại ko kiếm đc tiền, nghĩa là thu nhập phải gấp đôi tiền nợ hàng tháng. Còn ko thì nhờ quyền trợ giúp người thân, mà vậy thì lại quay về điệp khúc..."còn gì để nói" : ))))

Và mình đồng ý với bác này, có chứ ko phải ko có nhưng kiểu cả 2vc "tầm trung" cỡ này cũng ít hiếm so vs mức mấy chục ngàn căn bây chừ
Lương 30t mà cả hai vợ chồng cũng không có nhiều đâu bác,thường thì chỉ được một người thôi.

Hạng B1
20/2/17
50
250
53
34

2 vợ chồng mà 50tr mà tầm trung thì vợ chồng em chắc thuộc diện xóa đói giảm nghèo quá
Thấy mọi người dân thường em biết 2 vợ chồng 15tr cộng lại là hết cớt
Chắc tầng lớp em quen toàn dân nghèo nên vậy

Hạng D
14/5/08
2.536
21.272
113
Tại vì những người thu nhập tầm trung suy nghĩ như bác nên họ sẽ mua nhà và số tiền của họ không đủ để mua đất nên thường họ sẽ chọn căn hộ như 1 dạng backup. Tâm lý người VN trước giờ luôn sợ giữ tiền mặt.

Chuyện bệnh tật thì đã có bảo hiểm lo, những người thu nhập 30tr tháng thì chuyện vào bệnh viện rồi xách đít không về là chuyện rất bình thường

Bây giờ vợ chồng bác có nhà rồi (ở chung bố mẹ, của hồi môn hoặc căn hộ v.v), có 1 cái xe cỏ rồi, để dành được 1 tỷ thì bác sẽ làm gì tiếp?

Đừng bảo là để trong bank để dành bệnh tật nhé. Nếu sợ bệnh tật thì mua AON đi, 2 vc 1 đứa con có 15tr/năm bao bệnh bao đẻ

Giới coder của tui lương 1-2K là rất bình thường, cả SG này chắc vài chục ngàn chú. Con số lương cao trong XH là rất nhỏ nhưng nó vẫn tồn tại và phát triển

Bác này tính như kiểu chưa bao giờ đặt ở vị trí người mua, đời êm đềm 1 lèo vậy thì đẹp zồi còn gì để nói.kkk Bác ko tính 1 trong 2 người thất nghiệp hoặc bịnh hoạn này kia ah? Muốn mua nhà thì 1 trong 2 người phải cover đc toàn bộ trong TH người còn lại ko kiếm đc tiền, nghĩa là thu nhập phải gấp đôi tiền nợ hàng tháng. Còn ko thì nhờ quyền trợ giúp người thân, mà vậy thì lại quay về điệp khúc..."còn gì để nói" : ))))

Và mình đồng ý với bác này, có chứ ko phải ko có nhưng kiểu cả 2vc "tầm trung" cỡ này cũng ít hiếm so vs mức mấy chục ngàn căn bây chừ

Hạng D
14/5/08
2.536
21.272
113
Chuyện con số lương thế nào là cao thì vô chừng, giờ chỉ cần dựa vào con số thu nhập tối thiểu 18 triệu để đủ trả tiền lãi + gốc cho khoản vay 1 tỷ thì bác nghĩ bao nhiều cặp vợ chồng đủ khả năng vay ?