Hạng C
26/9/17
626
3.698
93
Em cảm ơn các anh chị!
Nãy cho con ngủ rồi ngủ quên luôn, tỉnh giấc lại thấy lo cho con, lòng cứ thấp thỏm nên mở đt ra xem.
Bé trước khi bị tiêu chảy, trộm vía nết nào cũng ngoan và đáng yêu, giỏi số 1 trong nhà. Bé chưa đi trẻ, chế độ ăn chủ yếu: ngày 3-4 cữ cháo; xen kẽ bánh, trái cây; bú mẹ; uống 1/2-2/3 hộp sữa pedia sure nắp tím. Cháo chủ yếu là nấu ở nhà, thỉnh thoảng mẹ và bà ngoại lười thì có mua ở tiệm cháo gà gần nhà (khá ít). Mẹ đi làm nửa ngày, thời gian còn lại là chăm con và cho con bú, chân tay mặt mũi của bé thường sạch sẽ, lúc mẹ chưa đi làm về thì hơi dơ tí.
Hai bé nhà em thi nhau bệnh hơn tháng nay. Em để ý thấy bé lớn bị bệnh biểu hiện thường nặng hơn bé em nhưng chỉ cần uống 1 cữ thuốc của Nhi Đồng là đỡ liền, bé em hơi khó cho uống thuốc và uống cũng thấy có vẻ không đỡ gì cả.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.271
113
www.phindeli.com
Em cảm ơn các anh chị!
Nãy cho con ngủ rồi ngủ quên luôn, tỉnh giấc lại thấy lo cho con, lòng cứ thấp thỏm nên mở đt ra xem.
Bé trước khi bị tiêu chảy, trộm vía nết nào cũng ngoan và đáng yêu, giỏi số 1 trong nhà. Bé chưa đi trẻ, chế độ ăn chủ yếu: ngày 3-4 cữ cháo; xen kẽ bánh, trái cây; bú mẹ; uống 1/2-2/3 hộp sữa pedia sure nắp tím. Cháo chủ yếu là nấu ở nhà, thỉnh thoảng mẹ và bà ngoại lười thì có mua ở tiệm cháo gà gần nhà (khá ít). Mẹ đi làm nửa ngày, thời gian còn lại là chăm con và cho con bú, chân tay mặt mũi của bé thường sạch sẽ, lúc mẹ chưa đi làm về thì hơi dơ tí.
Hai bé nhà em thi nhau bệnh hơn tháng nay. Em để ý thấy bé lớn bị bệnh biểu hiện thường nặng hơn bé em nhưng chỉ cần uống 1 cữ thuốc của Nhi Đồng là đỡ liền, bé em hơi khó cho uống thuốc và uống cũng thấy có vẻ không đỡ gì cả.
Bị tiêu chảy kéo dài đến 1 tháng ...
Đã chữa trong Nhi Đồng, xuất viện lại bị tiêu chảy tiếp ...

Thì tôi nghi cháu có khả năng bị chứng "không dung nạp lactose tạm thời" ...

Thường là sau 1 đợt tiêu chảy kéo dài thì hệ tiêu hóa của cháu đã bị yếu đi nhiều, dẫn đến việc cơ thể tạm thời không thể sản xuất đủ enzyme lactase để tiêu hóa lactose trong sữa.
Do đó sau khi xuất viện, về nhà cháu uống sữa vào lại bị tiêu chảy tiếp ... Tiêu chảy không ngừng được do không thể dung nạp được sữa có lactose.

Muốn kiểm chứng khả năng này thì cô giáo tạm thời cho cháu ngừng uống sữa trong khoảng 2 tuần xem sao.
Nếu tiến triển tốt (giảm và hết tiêu chảy) thì sau 2 tuần tập cho cháu uống sữa lại, nhưng uống rất ít thôi, rồi tăng lượng sữa lên từ từ theo thời gian.

Nếu sợ cháu thiếu canxi do ngừng uống sữa, thì cũng có thể tìm mua loại sữa không chứa lactose cho cháu uống. Trên thị trường có bán nhiều.

À ... Trong 2 tuần ngừng sữa thì ngừng cho cháu bú mẹ luôn nhé!

Hạng C
26/9/17
626
3.698
93
Bị tiêu chảy kéo dài đến 1 tháng ...
Đã chữa trong Nhi Đồng, xuất viện lại bị tiêu chảy tiếp ...

Thì tôi nghi cháu có khả năng bị chứng "không dung nạp lactose tạm thời" ...

Thường là sau 1 đợt tiêu chảy kéo dài thì hệ tiêu hóa của cháu đã bị yếu đi nhiều, dẫn đến việc cơ thể tạm thời không thể sản xuất đủ enzyme lactase để tiêu hóa lactose trong sữa.
Do đó sau khi xuất viện, về nhà cháu uống sữa vào lại bị tiêu chảy tiếp ... Tiêu chảy không ngừng được do không thể dung nạp được sữa có lactose.

Muốn kiểm chứng khả năng này thì cô giáo tạm thời cho cháu ngừng uống sữa trong khoảng 2 tuần xem sao.
Nếu tiến triển tốt (giảm và hết tiêu chảy) thì sau 2 tuần tập cho cháu uống sữa lại, nhưng uống rất ít thôi, rồi tăng lượng sữa lên từ từ theo thời gian.

Nếu sợ cháu thiếu canxi do ngừng uống sữa, thì cũng có thể tìm mua loại sữa không chứa lactose cho cháu uống. Trên thị trường có bán nhiều.

À ... Trong 2 tuần ngừng sữa thì ngừng cho cháu bú mẹ luôn nhé!
Từ lúc bé bị tiêu chảy đến nay bé chỉ bú mẹ và ăn cháo, em tạm ngưng sữa công thức. Hơn 1 tuần nay bé không ăn gì cả, chỉ chịu uống nước và bú mẹ thôi ạ.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.271
113
www.phindeli.com
Từ lúc bé bị tiêu chảy đến nay bé chỉ bú mẹ và ăn cháo, em tạm ngưng sữa công thức. Hơn 1 tuần nay bé không ăn gì cả, chỉ chịu uống nước và bú mẹ thôi ạ.
Ngừng bú mẹ
Dỗ cháu ăn cháo, bánh, trái cây

• Like
Reactions: VHMK
Hạng D
29/12/10
3.133
12.707
113
TP.HCM
Em cảm ơn các anh chị!
Lúc trước con tui cũng bị tiêu chảy tới bác sĩ này uống thuốc cả tuần mới hết, hơi mắc nha
02838302763
Cần tìm bác sĩ tiêu hóa cho bé!

• Like
Hạng C
26/9/17
626
3.698
93
Gò té thì qua bs ck2 bv nhi đồng 2 Nguyễn Tuấn Khiêm, kế bên emart mặt tiền pvt luôn. Ổng hơi tưng tửng nhưng giỏi. Chúc bé mau hồi phục ăn tết
Em cảm ơn ạ! Em có search trên mạng thì hình như bác không chuyên hẳn về tiêu hoá.
Case con của mợ khó quá, phải kím thầy. Mợ nên tìm BS Nguyễn Anh Tuấn https://www.facebook.com/profile.php?id=819395749
Hoặc nhờ anh @dcv đi nha. Em nói thật.
Em cảm ơn ạ! Bác này em tìm thấy có 2 địa chỉ phòng khám ở CMT8 và Bà Hom Q6. Em đã nhắn hỏi bác địa chỉ cụ thể rồi ạ. Mai em sẽ gọi hỏi ạ.
Mình thì tín nhiệm bs Phúc nđ1 chuyên tiêu hoá. Nhưng hình như anh @bslainon có ý kiến khác. Để tag ảnh vô cho đúng chuyên khoa.
Em cảm ơn ạ! Có 2 địa chỉ Phòng khám của bác ấy ở Q10 và QTân Bình. Em cho bé khám bác Tuấn trước, có gì em nhờ bác Phúc sau ạ.
ghé thử victoria health care xem chị nhé, nếu được yêu cầu bác sĩ trí đoàn khám xem
Em cảm ơn ạ! Em cũng biết bên Victoria khám tốt, em đang muốn tìm bs chuyen tiêu hoá, bác Trí Đoàn giỏi, nổi tiếng nhung hình như không chuyên hẳn về tiêu hoá.
Em cảm ơn các anh chị rất nhiều! Ngày mai em sẽ cho bé đi khám ạ.

• Like
Reactions: minhduy
Hạng C
26/9/17
626
3.698
93
Dỗ cháu uống sữa này thay cho sữa mẹ và sữa Pediasure

View attachment 2111985

Dạ vâng để em tìm hiểu thêm ạ.
Lúc trước con tui cũng bị tiêu chảy tới bác sĩ này uống thuốc cả tuần mới hết, hơi mắc nha
02838302763
View attachment 2111986
Dạ em cảm ơn ạ! Mắc cũng không sao ạ, chỉ mong bé sớm dứt bệnh thôi. :(

Hạng D
29/12/10
3.133
12.707
113
TP.HCM
Dạ vâng để em tìm hiểu thêm ạ.

Dạ em cảm ơn ạ! Mắc cũng không sao ạ, chỉ mong bé sớm dứt bệnh thôi. :(
Thuốc đắng khó uống lắm nha , cố cho bé uống, tán thuốc xong cho vào tách nhỏ mua ống hút dung dịch loại ống nghiệm hút nước 1/2 ống cho vào thuốc trộn tan đều rồi đút vào miệng bé bơm nhẹ vào, sau đó cho uống nước hay bơm nước vô liền

• Like