Tập Lái
7/5/15
26
37
13
45
Hồ Chí Minh
Chào các bạn !
Hiện vợ chồng tôi đang có một khoản tiền 300 triệu. Chúng tôi là viên chức nhà nước, dự tính sẽ xin thêm ông bà nội một số tiền khoản 200 triệu để mua xe. Để mua xe mazda 3 thì vợ chồng chúng tôi phải vay 250 triệu ( xác định là vay thế chấp sổ đỏ ). Vậy các bạn nào có kinh nghiệm có thể tư vấn cho chúng tôi là cách vay như thế nào, thời gian trả trong bao lâu, lãi xuất thế nào không ạ ? [pagebreak][/pagebreak]

Thanks các bạn !

Chào bạn,
Mình kể câu chuyện của mình cho bạn nghe:
Tháng 6/2015 mình cũng có vay ngân hàng VIB: 335 triệu (với lãi xuất ưu đãi 6.8% năm đầu tiên và + 3% biên độ dao động cho năm thứ 2,3, 4, 5. Mình chọn thời gian vay là 5 năm) để mua xe và mình cũng cầm sổ đỏ ngân hàng. Thu nhập của gia đình mình trung bình 35 triệu mỗi tháng. Năm đầu tiên mình trả ngân hàng mỗi tháng khoảng 10 triệu và đến tháng 3/2017 mình trả còn khoảng 8.5 triệu. Sau gần 2 năm vay ngân hàng để mua xe thì gia đình mình không còn dư gì hết. Vì trả ngân hàng khoảng 10 triệu + Sinh hoạt gia đình 15 triệu + tiền sử dụng ôtô khoảng 7.5 triệu (bãi gửi xe + xăng + bảo dưỡng xe + phát xinh đi chơi nhiều).
Đến tháng 3/2017 mình quyết định bán xe vì những lý do sau:
1 - Gần 2 năm nay chẳng có dư chỉ vì mình vay tiền mua ôtô.
2 - Hiện nay kinh tế khó khăn nên công việc mình cũng không ổn định.
3 - Nhu cầu xử dụng xe của mình cũng thật sự không nhiều, chỉ có đi chơi vào mỗi ngày Chủ Nhật, các dịp lễ.
4 - Cứ mỗi tháng phải lo trả nợ ngân hàng nên mình cảm thấy không thoã mái tâm lý.
Vừa rồi mình bán nó vào 3/2017, lấy sổ đỏ nhà về nhà và cảm thấy cuộc sống mình thoã mái hơn so với khoảng thời mình vay tiền mua xe (tinh thần và vật chất). Hiện tại gia đình mình cần đi đâu thì gọi Taxi và mình thấy mình bán xe để trả nợ ngân hàng là quyết định đúng đắn. Đó là những mình đã trải qua.

Với bạn thì mình có lời khuyên như sau:
1 – Nếu bạn mua xe kinh doanh thì vay ngân hàng cũng tốt. Nhưng bạn mua xe mới thì nên cầm giấy tờ xe vay, không nên cầm giấy tờ nhà.
2 – Nếu bạn mua xe phục vụ gia đình thì bạn nên cố gắng tìm xe đã qua sử dụng với tiền bạn đang có (500 triệu). Mình nghĩ với 500 triệu mua chiếc ôtô dòng sedan 5 chổ củ thì chắc chắn xe vẫn còn chất nếu bạn chịu khó đi tìm xe.

Riêng mình đợi đến năm 2018 mua xe ôtô lại vì 2 lý do:
1- Dành tiền đến đầu năm 2018 mua xe ôtô lại, có bao nhiêu mua xe bấy nhiêu và tuyệt đối Không vay ngân hàng.
2- Đến năm 2018 mình chắc chắn xe ôtô sẽ rẻ hơn hiện tại khoảng 10-15 %.
Chúc bạn có quyết định thật đúng đắn để khỏi hối tiếc.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
1/5/13
796
612
93
TpHCM
Nói chung là sau khi tiêu xài còn dư trên 8tr thì hãy vay 300tr mua xe... chứ lương 10tr trả hết 6tr thì 4tr vch ôm nhau húp cháo cũng ko đủ trả tiền điện nước

Hạng B2
28/5/16
387
451
63
43
Bác thấy thu nhập đủ cứ mua đi, đi xe máy Nguy hiểm, nên mua ô tô. Trừ khi thu nhập chỉ đủ ăn thì không nên mua, bác căn cứ vào thu nhập mà mỗi tháng trừ tiền ngân hàng vẫn còn dư thì mua và tận hưởng nó. Ai cũng nói có lý cả, cho nên hãy làm theo ý mình.

• Like
Reactions: tktung
Hạng B2
22/4/16
144
146
43
Q9, HCM
Bài toán kinh tế và sự hưởng thụ là 2 phạm trù trái ngược nhau.
Trên quan điểm cá nhân của mình thì thấy OK, người khác thêm ý kiến vào có vẻ khách quan nhưng ko hiểu đc suy nghĩ của mình.
Tốt nhất là " Thích thì nhích" bác ạ. Miễn sao mình vẫn đủ ăn đủ tiêu là OK, không quá xáo trộn cs của cả gia đình.
E thì 2 vợ chồng trẻ trắng tay, sau vài năm tiết kiệm mua đc chung cư xong, lại cố mua thêm miếng đất nữa,... thấy cần cố tiền xây nhà mà ko phải bán chung cư đi.... cứ dừng đam mê xe cộ bao lâu mãi. Cuối cùng quyết định tiền bao nhiêu cũng ham, cố mãi rồi cố mãi, sau này chẳng có sức mà chạy xe :D
Cho nên, bản thân em rút ra. Cứ sống cho bản thân, gia đình thật tốt là OK, không cần phải suy nghĩ đắn đo nhiều.
Chúc bác quyết định sáng suốt cho gia đình mình

Hạng D
9/2/15
1.125
6.635
113
Thu nhập và hoàn cảnh của anh thì nên mua xe tầm 500tr đổ lại thôi, khuyên thật lòng. Với cũng đừng chờ 2018 làm chi, lừa nhau thôi

• Like
Reactions: Nghiêm Hà
Hạng B1
27/7/10
60
28
18
TP Ho Chi Minh
Bác chủ cố chút đủ 500tr thì tìm xe đi lướt mà mua(civic 1.8 2012,city ,vios 2014,kia hyundai.....) Nói thật lòng chứ thà em vay ngân hàng thêm 500tr để mua nhà 1 tỷ chứ vay 200tr để mua xe thì ko bao giờ.....

Hạng C
22/5/16
867
398
63
Hưởng thụ bao giờ cũng có cái giá của nó, tuy nhiên vay càng ít càng khoẻ

• Like
Reactions: Nghiêm Hà